ભારતનો વિકાસ, SDGs અને વૈશ્વિક દક્ષિણનો ઉદય: રિલાયન્સ ફાઉન્ડેશન, ORF અને UN India UNGA સપ્તાહ દરમિયાન ન્યૂયોર્કમાં હાઈ-પ્રોફાઈલ ઈવેન્ટ્સ

Spread the love

ન્યુ યોર્કયુનાઈટેડ નેશન્સ જનરલ એસેમ્બલી સપ્તાહના 78મા સત્ર માટે વિશ્વ એકત્ર થઈ ગયું હોવાથી, રિલાયન્સ ફાઉન્ડેશન, ઓબ્ઝર્વર રિસર્ચ ફાઉન્ડેશન (ORF), અને યુનાઈટેડ નેશન્સ ઈન્ડિયા સર્વાંગી થીમ સાથે બે સંવાદોનું આયોજન કરશે, “ભારતનું સસ્ટેનેબલ ડેવલપમેન્ટ ગોલ્સ તરફની સફર”.

ડિલિવરિંગ ડેવલપમેન્ટ: 22મી સપ્ટેમ્બર 2023ના રોજ પ્રવાસો, દિશાઓ અને લાઇટહાઉસ ભારતના મહત્વાકાંક્ષી કાર્યસૂચિ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરશે, જેનો ઉદ્દેશ્ય તેની પ્રાથમિકતાઓ અને પડકારોને સંબોધવાનો છે જેમાં આરોગ્ય અને શૈક્ષણિક પરિણામો, ખોરાક અને ઉર્જા સુરક્ષા, આર્થિક સશક્તિકરણ અને વૃદ્ધિ અને આબોહવા સ્થિતિસ્થાપકતાનો સમાવેશ થાય છે. આ સંવાદમાં યુએન સસ્ટેનેબલ ડેવલપમેન્ટ ગોલ્સ હાંસલ કરવા તરફની તેની વિકાસયાત્રામાં ભારતના અભિગમની પણ ચર્ચા કરવામાં આવશે. બીજો સંવાદ, 23મી સપ્ટેમ્બર 2023ના રોજ, સાઉથ રાઇઝિંગઃ પાર્ટનરશિપ્સ, ઇન્સ્ટિટ્યુશન્સ એન્ડ આઇડિયાઝ, યુએનના સસ્ટેનેબલ ડેવલપમેન્ટ ગોલ્સ એજન્ડાને આગળ વધારવામાં ભારત અને વૈશ્વિક દક્ષિણની ભૂમિકા અંગે ચર્ચા કરશે. અહીં ધ્યાન માત્ર વૈશ્વિક વિકાસ તરફ આ પ્રદેશો ભજવે છે તે મહત્વની ભૂમિકા પર રહેશે નહીં, પરંતુ 2030 પછીના એજન્ડા પર વિચાર-વિમર્શ અને તેમાંથી આગળ વધવાના પાઠનો પણ સમાવેશ કરશે.

એક વિશેષ પ્રકાશન ‘વિચારો, નવીનતા, અમલીકરણ’ જે 17 SDGsમાંથી દરેકમાં ભારતમાં વિકાસ સંગઠનોના કાર્યની તપાસ કરે છે, તે ઇવેન્ટમાં બહાર પાડવામાં આવશે. ઘટનાઓ વિશે બોલતા, H.E. સંયુક્ત રાષ્ટ્રમાં ભારતના સ્થાયી પ્રતિનિધિ રુચિરા કંબોજે જણાવ્યું હતું કે, “જ્યારે વિશ્વ એ વાતનો હિસ્સો લે છે કે આપણે SDG હાંસલ કરવા માટે કેટલા આગળ છીએ, તે સફળતાની વાર્તાઓને પ્રકાશિત કરવી મહત્વપૂર્ણ છે જે અન્ય સંદર્ભોમાં, ખાસ કરીને દેશો દ્વારા સ્વીકારવામાં આવી શકે. વૈશ્વિક દક્ષિણના. યુએનના સસ્ટેનેબલ ડેવલપમેન્ટ ગોલ્સ હાંસલ કરવા માટે ભારતની વિકાસ યાત્રા અને નવીન બોટમ-અપ મલ્ટિ-સ્ટેકહોલ્ડર અભિગમ વૈશ્વિક દક્ષિણના અન્ય દેશો માટે અનુકરણીય મોડલ ઓફર કરે છે.

રિલાયન્સ ફાઉન્ડેશનના સીઈઓ જગન્નાથ કુમારે જણાવ્યું હતું કે, “આપણે હવે 2030થી આગળ વિચારવાની જરૂર છે. અમે SDGs પર અમારી કામગીરીનો સ્ટોક લઈએ છીએ તેમ છતાં, અમે UNGA સપ્તાહ દરમિયાન સંયુક્ત રીતે જે સંવાદો યોજી રહ્યા છીએ તેનો ઉદ્દેશ્ય શોધવા માટે વાતચીત ખોલવાનો છે. આ પ્રશ્નનો જવાબ આપવાની નવીન નવી રીતો. આ સમય માત્ર આપણે કેટલા દૂર સુધી પહોંચી ગયા છીએ તેનો હિસાબ લેવાનો જ નહીં, પણ 2030થી આગળ વિચારવાનો, આપણી બહાદુર નવી દુનિયા કેવી દેખાશે તે વ્યાખ્યાયિત કરવાનો સમય છે. યુએનજીએ જેવા નોંધપાત્ર સમય દરમિયાન વૈશ્વિક પ્લેટફોર્મ પર અમારા વિચારો અને અનુભવો રજૂ કરવા એ ખરેખર વિકાસ ક્ષેત્રની સંસ્થાઓ માટે આત્મનિરીક્ષણ કરવાનો સમય છે. ભારતના સામૂહિક અનુભવોમાંથી, આપણે વિકાસના માર્ગ પર સ્થિતિસ્થાપકતા, અનુભવોનો ભંડાર અને બહુવિધ આંતરદૃષ્ટિ પણ જોઈ છે. જેમ જેમ આપણે આ વાર્તાલાપનું અન્વેષણ કરીએ છીએ, અમે ક્રિયાઓ તરફ નજર કરીએ છીએ – સામૂહિક, નક્કર અને સંકલિત.”

ઓબ્ઝર્વર રિસર્ચ ફાઉન્ડેશનના પ્રમુખ ડૉ. સમીર સરને જણાવ્યું હતું કે, “ભારત નિર્ણાયક રીતે ગ્લોબલ સાઉથના અવાજ તરીકે ઉભરી આવ્યું છે અને તેના G20 પ્રમુખપદે વિકાસશીલ વિશ્વની પ્રાથમિકતાઓને આગળ ધપાવી છે. અમારો વિકાસ એજન્ડા લાંબા સમયથી સામાજિક, આર્થિક અને પર્યાવરણીય ચિંતાઓને પ્રતિબિંબિત કરે છે જે આજે SDG ને વ્યાખ્યાયિત કરે છે. અમને ખાતરી છે કે અમે વિકસિત કરેલા કેટલાક અભિગમો અને પ્રથાઓ વિશ્વના અન્ય ભાગો માટે દીવાદાંડી તરીકે કામ કરી શકે છે, 2030 એજન્ડા તરફ અમારી સામૂહિક પ્રગતિને ઝડપી બનાવી શકે છે અને SDG પછીના યુગ માટે વારસો તરીકે સેવા આપી શકે છે. આ સંદર્ભમાં, પ્રકાશન, વિચારો, નવીનતા, અમલીકરણનો ઉદ્દેશ્ય માત્ર અનુકરણીય હસ્તક્ષેપોનો સમૂહ રજૂ કરવાનો નથી, પરંતુ વધુ સમાન સમાજો અને સુરક્ષિત અને સમૃદ્ધ ગ્રહનું નિર્માણ કરવા માટે આપણે કઈ રીતે નવીનતા લાવી શકીએ તે અંગે સંવાદને વેગ આપવાનો પણ છે.”

શોમ્બી શાર્પે, યુએન રેસિડેન્ટ કોઓર્ડિનેટર, ભારતના, જણાવ્યું હતું કે, “જ્યારે SDGs 2030 સુધીમાં વધુ સમૃદ્ધ અને શાંતિપૂર્ણ વિશ્વ માટે અમારી સહિયારી બ્લુપ્રિન્ટ છે, ત્યારે વિશ્વ હાફવે પોઇન્ટ પર ઘણું પાછળ પડી ગયું છે. તેમ છતાં ભારત આશાવાદના વધતા સ્ત્રોતનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે કે આપણે પાટા પર પાછા આવી શકીએ. SDG સોયને ખસેડવા સક્ષમ સ્કેલ પર ઘરેલું વિકાસ પરિણામો પહોંચાડવાથી માંડીને, ગરીબી ઘટાડાની, સર્વસમાવેશક ડિજિટલાઇઝેશન, મહિલાઓની આગેવાની હેઠળના વિકાસ અને ઉર્જા સંક્રમણ, બહુપક્ષીયવાદ અને દક્ષિણ-દક્ષિણ સહયોગને સકારાત્મક વેગ લાવવા સુધી, ભારત નવા માર્ગો પ્રજ્વલિત કરી રહ્યું છે. એક અઠવાડિયા પહેલા, બધાની નજર G20 પર હતી કારણ કે વિશ્વના નેતાઓ તેના મૂળમાં SDGs સાથે નવી દિલ્હીની ઘોષણા માટે મહત્વપૂર્ણ સર્વસંમતિ આપવા માટે એકઠા થયા હતા. આપણે આ જ ગતિને 2030 અને તેનાથી આગળ લઈ જવાની જરૂર છે.

બે સંવાદોમાં ઉચ્ચ સ્તરીય વક્તાઓ અને નિષ્ણાતો જેમ કે રુચિરા કંબોજ, સંયુક્ત રાષ્ટ્રમાં ભારતના સ્થાયી પ્રતિનિધિની હાજરીની અપેક્ષા છે; હેમાંગ જાની, બાંગ્લાદેશ, ભૂતાન, ભારત અને શ્રીલંકા માટે એક્ઝિક્યુટિવ ડિરેક્ટરના વરિષ્ઠ સલાહકાર, ધ વર્લ્ડ બેંક ગ્રુપ; મેલિસા ફ્લેમિંગ, અન્ડર-સેક્રેટરી-જનરલ ફોર ગ્લોબલ કોમ્યુનિકેશન્સ, યુનાઈટેડ નેશન્સ ક્રિસ્ટોફર એલિયાસ, પ્રમુખ, વૈશ્વિક વિકાસ, બિલ એન્ડ મેલિન્ડા ગેટ્સ ફાઉન્ડેશન અને ઘણા વધુ. બંને સંવાદો SDGs તરફ વિશ્વની પ્રગતિને વેગ આપવાના માર્ગમાં સતત સંવાદ, નવીન ભાગીદારી અને નવા વિચારો પેદા કરવા માટે વિવિધ વિકાસલક્ષી સંસ્થાઓની પ્રતિબદ્ધતાને વધુ મજબૂત કરશે.

Total Visiters :405 Total: 1041243

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *