કોંગ્રેસ જાતિ આધારિત વસતી ગણતરીને ચૂંટણીનો મુદ્દો બનાવી રહી છે

Spread the love

જાતિ આધારિત વસ્તી ગણતરીએ ઈન્ડિયાગઠબંધનનો મહત્વપૂર્ણ ચૂંટણી મુદ્દો છે

પટણા

બિહારમાં જાતિ આધારિત વસતિ ગણતરીનો અહેવાલ રજૂ થયો હતો. ડેવલપમેન્ટ કમિશ્નર વિવેક સિંહે રિપોર્ટ જાહેર કર્યો હતો. પાંચ રાજ્યોની આગામી વિધાનસભા અને લોકસભા ચૂંટણી પહેલા જાહેર કરવામાં આવેલા આ રિપોર્ટમાં ચૂંટણી એજન્ડા પણ નક્કી કરવામાં આવ્યો છે. ઈન્ડિયાજાતિ આધારિત વસતિ ગણતરી કરવા માટે કેન્દ્ર પાસે સતત માંગ કરી રહ્યું છે. બિહાર સરકારના આ અહેવાલ બાદ સામાજિક ન્યાયનો મુદ્દો જોર પકડી શકે છે.

કોંગ્રેસ મુજબ જેટલી વસતી, એટલા વધુ અધિકારો સાથે જાતિ આધારિત વસતી ગણતરીનો મુદ્દો જોરશોરથી ઉઠાવી રહી છે. પાર્ટીના પૂર્વ અધ્યક્ષ રાહુલ ગાંધીએ ટ્વીટ કરીને કહ્યું કે, બિહારની જાતિ ગણતરી દર્શાવે છે કે ઓબીસી, એસસી અને એસટીની વસ્તી 84 ટકા છે. કેન્દ્રના 90 સચિવોમાંથી માત્ર ત્રણ જ ઓબીસી છે. તે ભારતમાં માત્ર પાંચ ટકા બજેટ સંભાળે છે.

પાંચ રાજ્યોની ચૂંટણીમાં કોંગ્રેસ તેને ચૂંટણીનો મુદ્દો બનાવી રહી છે. મધ્યપ્રદેશમાં પાર્ટીએ વચન આપ્યું છે કે, રાજ્યમાં સરકાર બન્યા બાદ જાતિ આધારિત વસતી ગણતરી કરવામાં આવશે. પાર્ટી અન્ય ચૂંટણી રાજ્યોમાં પણ આવા જ વચનો આપી રહી છે. કર્ણાટકમાં સરકારની રચના પછી, મુખ્યમંત્રી સિદ્ધારમૈયાએ પછાત વર્ગ આયોગના 2015ના જાતિ-વાર સામાજિક-આર્થિક સર્વેના અહેવાલને સ્વીકાર્યો છે, જે જાતિ આધારિત વસતી ગણતરી માટે કોંગ્રેસની પ્રતિબદ્ધતાનો સંકેત આપે છે.

જાતિ આધારિત વસ્તી ગણતરીએ ઈન્ડિયાગઠબંધનનો મહત્વપૂર્ણ ચૂંટણી મુદ્દો છે. 2014 અને 2019ની લોકસભા ચૂંટણીમાં ઓબીસી મતદારોના મોટા વર્ગે ભાજપને સમર્થન આપ્યું હતું. સીએસડીએસના રિપોર્ટ અનુસાર, વર્ષ 2019માં પ્રભાવશાળી ઓબીસી જાતિના 40 ટકા મતદારોએ ભાજપને મત આપ્યો હતો. જ્યારે નબળી ઓબીસી જાતિના  48 ટકા વોટ ભાજપને મળ્યા છે. આવી સ્થિતિમાં ઈન્ડિયા જાતિ આધારિત ગણતરીના મુદ્દે ઓબીસીના વોટને ખેંચી શકે છે.

Total Visiters :123 Total: 1041511

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *