અયોધ્યાની 14 કોસી પરિક્રમામાં શ્રદ્ધાનું પૂર ઉમટ્યું

Spread the love

ભક્તોએ પરિક્રમાના પ્રારંભિક બિંદુ, નાકા મુઝફ્ફર ખાતે સ્થિત હનુમાનગઢી મંદિરની માટી તેમના કપાળ પર લગાવીને પરિક્રમાનો પ્રારંભ કર્યો


અયોધ્યા
રાજા રામની નગરીમાં 14 કોસી પરિક્રમાની શરૂઆત બપોરે 2:09 વાગ્યે જય શ્રી રામના નારા સાથે થઈ હતી. ભક્તોએ પરિક્રમાના પ્રારંભિક બિંદુ, નાકા મુઝફ્ફર ખાતે સ્થિત હનુમાનગઢી મંદિરની માટી તેમના કપાળ પર લગાવીને પરિક્રમાનો પ્રારંભ કર્યો હતો. માથે આસ્થાના પોટલા લઈને ઉઘાડપગું ભક્તોનું પૂર પરિક્રમા રૂટ પર જોવા મળ્યું હતું.
લાખોની ભીડનો અંદાજ હતો અને મેળાની સુરક્ષા અને વ્યવસ્થા માટે વહીવટીતંત્ર સંપૂર્ણપણે સતર્ક રહ્યું હતું. પરિક્રમા રૂટ પર ડ્રોન કેમેરાથી નજર રાખવામાં આવશે. મહત્વપૂર્ણ સ્થળોએ દરેક વ્યક્તિ સીસીટીવી કેમેરાની દેખરેખ હેઠળ રહી હતી. ડીએમ નીતિશ કુમારના જણાવ્યા અનુસાર, શ્રદ્ધાળુઓ ખુલ્લા પગે પરિક્રમા કરશે , તેથી પરિક્રમા રૂટ પર વિવિધ સ્થળોએ રેતી ઉમેરીને તેને આરામદાયક બનાવવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો છે.
સોમવારનો દિવસ નજીક આવતા જ હરિભક્તોનો આનંદ છલકાવા લાગ્યો હતો. કેટલાક લોકો પહેલાથી જ ગુપ્તાઘાટ , લક્ષ્મણઘાટ , સંત તુલસીદાસઘાટ , સૂર્યકુંડ , ગિરિજાકુંડ , રામનગરીની પરિઘ પર આવેલા નાકા હનુમાનગઢી જેવા સ્થળોએ રોકાઈ ગયા છે , જ્યાંથી પરિક્રમા શરૂ થાય છે , જ્યારે રામનગરીને જોડતા વિવિધ માર્ગો જેમાં હોટલ , ધર્મશાળાઓ , મંદિરો અને હુલામણાનો સમાવેશ થાય છે. જાહેર સ્થળો , રેલ્વે અને બસ સ્ટેશનથી પરિક્રમાને લગતી ખળભળાટ પણ ટોચ તરફ છે.
નગરી બનાવવાની શક્યતાઓ વચ્ચે પરિક્રમાર્થીઓનો આનંદ અગાઉના સમયથી સાતમા આસમાને છે . 21મી નવેમ્બરના રોજ બપોરે 2:09 વાગ્યાથી શરૂ થયેલી 14 કોસી પરિક્રમાનો શુભ સમય મંગળવારે રાત્રે 11:38 વાગ્યા સુધીનો છે .
એટલે કે મંગળવારની મધ્યરાત્રિ સુધી આખા દિવસથી યાત્રિકોની આસ્થા સાથે રામનગરીનો અભિષેક થશે. રામભક્તોની ખાસ કાળજી રાખતી સરકારે મેળાની તૈયારી માટે વહીવટીતંત્રને વિશેષ સૂચના આપી હતી. વહીવટીતંત્ર સુરક્ષા , સ્વચ્છતા અને મૂળભૂત સંસાધનો પણ પ્રદાન કરી રહ્યું છે . જિલ્લા વહીવટીતંત્રનો દાવો છે કે શ્રદ્ધાળુઓની સુવિધા માટે સંપૂર્ણ કાળજી રાખવામાં આવી રહી છે.
14 કોસી પરિક્રમા દરમિયાન ભક્તોએ કોઈપણ પ્રકારની તકલીફનો સામનો કરવો ન જોઈએ. તેમના સ્વાસ્થ્ય અને સલામતી અને સ્વચ્છતા માટે યોગ્ય વ્યવસ્થાઓ સાથે યોગી સરકારનું આના પર વિશેષ ધ્યાન છે . સરકારના ઇરાદા મુજબ વહીવટીતંત્ર સંપૂર્ણપણે તૈયાર છે. 14 કોસી પરિક્રમા અયોધ્યામાં મંગળવારે રાત્રે 2:00 વાગ્યાથી શરૂ થઈ હતી અને 21મી નવેમ્બરે રાત્રે 11:38 વાગ્યા સુધી ચાલશે . લાખો ભક્તો અહીં પહોંચે છે અને રામનામ સંકીર્તન અને લોકગીતો સાથે પરિક્રમા કરે છે. ડ્રોન કેમેરાની દેખરેખ હેઠળ કડક સુરક્ષા વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે.
પરિક્રમા એટીએસની દેખરેખ હેઠળ શરૂ થશે.ખાસ કરીને ગીચ સ્થળોએ પરિક્રમા પથ પર સુરક્ષા વ્યવસ્થા ગોઠવવામાં આવી છે.સમગ્ર માર્ગ પર વિવિધ સ્થળોએ પોલીસની સાથે સુરક્ષા દળો તૈનાત રહેશે.પથ પર લાઇટિંગની વ્યવસ્થા કરવામાં આવશે. સમગ્ર પરિક્રમા માર્ગ પર સંસ્થાઓના કેમ્પ હશે.ચા-નાસ્તાની સાથે અલ્પાહારની પણ વ્યવસ્થા હશે.તમે ઈચ્છો તો તેનું સેવન કરી શકો છો.

Total Visiters :73 Total: 1011370

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *