મોદી કેબિનેટમાં મહિલા સાંસદોને લાગી શકે છે લોટરી, 11 સંભવિતોમાં શિવરાજનું પણ નામ

Spread the love

નવી દિલ્હી

મોદી કેબિનેટ NDAના નેતા નરેન્દ્ર મોદી 9 જૂને સાંજે 6 વાગ્યે વડાપ્રધાન તરીકે શપથ લઈ શકે છે. આ પહેલા એનડીએના તમામ સહયોગીઓ વચ્ચે કેબિનેટમાં કોને કેટલી સીટો મળશે તેના પર જંગ ચાલી રહ્યો છે. ચાલો તમને વિગતવાર જણાવીએ કે મોદી સરકાર 3.0 ના મંત્રીમંડળમાં કયા નવા ચહેરાઓને સ્થાન મળી શકે છે…

 નવી દિલ્હી..

નરેન્દ્ર મોદી નેશનલ ડેમોક્રેટિક એલાયન્સ (NDA)ના નેતા તરીકે ચૂંટાયા છે. મોદી 9 જૂને વડાપ્રધાન તરીકે શપથ લઈ શકે છે. આ પહેલા એનડીએના તમામ સહયોગીઓ વચ્ચે કેબિનેટમાં કોને કેટલી સીટો મળશે તેના પર જંગ ચાલી રહ્યો છે. એનડીએમાં સામેલ તમામ પક્ષો પોતપોતાના સમીકરણો ઉકેલવામાં વ્યસ્ત છે. જો કે હજુ સુધી કોઈ પક્ષે સત્તાવાર જાહેરાત કરી નથી.

સસ્પેન્સ હજુ યથાવત છે. દરમિયાન મંત્રી પદ માટે સંભવિત ચહેરાઓના નામની ચર્ચા ઝડપથી થઈ રહી છે. ચાલો અમે તમને વિગતવાર જણાવીએ કે મોદી સરકાર 3.0 ના કેબિનેટમાં કયા નવા ચહેરાઓને સ્થાન મળી શકે છે અને કયા જૂના ચહેરાઓનું પુનરાવર્તન થશે…

શું આ મહિલા સાંસદો મોદી 3.0 ટીમનો ભાગ બનશે?

1. બાંસુરી સ્વરાજઃ પૂર્વ વિદેશ મંત્રી સુષ્મા સ્વરાજની પુત્રી બાંસુરી સ્વરાજ આમ આદમી પાર્ટીના ઉમેદવાર સોમનાથને હરાવીને સાંસદ તરીકે ચૂંટાયા છે. ચર્ચા છે કે નવી દિલ્હીથી પહેલીવાર સાંસદ તરીકે ચૂંટાઈને સંસદમાં પહોંચેલા બાંસુરી સ્વરાજને મોદીની નવી કેબિનેટમાં સ્થાન મળી શકે છે.

2. લતા વાનખેડેઃ મધ્યપ્રદેશની સાગર લોકસભા સીટ પરથી કોંગ્રેસના ચંદ્રભૂષણ સિંહ બુંદેલા ઉર્ફે ગુડ્ડુ રાજાને 4.71 લાખથી વધુ મતોથી હરાવનાર ડૉ. લતા વાનખેડેના નામની ચર્ચા છે. ડો.લતા સાગર સીટ પરથી ચૂંટાયેલા બીજા મહિલા છે. લતા વાનખેડેએ અર્થશાસ્ત્ર, સમાજશાસ્ત્ર અને પત્રકારત્વમાં પોસ્ટ ગ્રેજ્યુએશન કર્યું હતું. એટલું જ નહીં, તેમણે ગ્રામીણ મહિલાઓના સામાજિક ઉત્થાનમાં પત્રકારત્વની ભૂમિકા પર પીએચડી પણ કર્યું છે.

ડો.લતાએ વર્ષ 1995માં રાજકારણમાં પ્રવેશ કર્યો હતો. 1995 માં, તેમણે ગ્રામ પંચાયત મક્રોનિયા બુઝર્ગ (હવે મક્રોનિયા મ્યુનિસિપાલિટી) માંથી પંચની ચૂંટણી લડી અને જીતી. પાંચ વર્ષ પંચ રહ્યા બાદ વર્ષ 2000માં મક્રોનિયાએ વૃદ્ધ ગ્રામ પંચાયતમાંથી સરપંચની ચૂંટણી લડી હતી અને અહીં પણ તેઓ જીત્યા હતા. આ પછી તે 2015 સુધી સતત સરપંચ રહ્યા. સરપંચ પદ સંભાળતી વખતે તેઓ ત્રણ વખત ત્રણ-સ્તરીય પંચાયતી સ્ટેટ ફેડરેશનના પ્રદેશ પ્રમુખ પણ હતા. હાલમાં તેઓ ભાજપમાં રાજ્યકક્ષાના મંત્રી અને જિલ્લા વિદિશા ભાજપના સંગઠન મંત્રી પદ પર છે.

3. સાવિત્રી ઠાકુર: મધ્યપ્રદેશની ધાર લોકસભા સીટ પરથી બીજી વખત સાંસદ તરીકે ચૂંટાયેલા બીજેપી નેતા સાવિત્રી ઠાકુરના નામની પણ ચર્ચા ચાલી રહી છે. સાવિત્રીએ કોંગ્રેસના ઉમેદવાર રાધેશ્યામ મુવેલને 2 લાખ 18 હજાર મતોથી હરાવ્યા છે. અગાઉ 2014માં પણ તે આ બેઠક પરથી ચૂંટાઈને સંસદમાં પહોંચ્યા હતાં. તેમને 2019માં પણ ટિકિટ આપવામાં આવી ન હતી.

અનુસૂચિત જનજાતિ શ્રેણીમાંથી આવતા સાવિત્રી ઠાકુર એવા નેતાઓમાંના એક તરીકે ઓળખાય છે જેમણે સમાજ અને રાજનીતિમાં પોતાના બળ પર પોતાની ઓળખ બનાવી. લોકસભા ચૂંટણી લડતા પહેલા તે 2004 થી 2009 વચ્ચે જિલ્લા પંચાયત પ્રમુખ પણ રહી ચુક્યા છે. રાજકારણમાં પ્રવેશતા પહેલા સાવિત્રીએ સામાજિક કાર્યકર તરીકે કામ કર્યું હતું.

આ હોઈ શકે છે મોદી કેબિનેટના નવા ચહેરા

1. શિવરાજ સિંહ ચૌહાણઃ વિદિશા લોકસભા સીટ પરથી બમ્પર જીત મેળવનાર શિવરાજ સિંહ ચૌહાણને મોદીની કેબિનેટમાં મોટી જવાબદારી મળી શકે છે. શિવરાજ સિંહ ચૌહાણ 1991માં લોકસભા ચૂંટણી જીતીને પહેલીવાર સંસદમાં પહોંચ્યા હતા. ચાર વખત રાજ્યના મુખ્યમંત્રી રહ્યા. 2023માં યોજાયેલી વિધાનસભાની ચૂંટણી જીત્યા બાદ પણ મુખ્યમંત્રી પદ નથી મળ્યું. તેમ છતાં તેમણે લોકસભા ચૂંટણીમાં પાર્ટી માટે જોરશોરથી પ્રચાર કર્યો હતો. ઘણી સભાઓ કરી. તેઓ રાજ્યનો લોકપ્રિય ચહેરો છે.

હરદામાં સભાને સંબોધતા નરેન્દ્ર મોદીએ એમ પણ કહ્યું હતું કે, “મેં અને શિવરાજ સિંહ ચૌહાણે સંગઠનમાં સાથે કામ કર્યું હતું. તે સમયે અમે બંને સીએમ હતા. જ્યારે તેઓ સંસદમાં ગયા ત્યારે મેં તેમની સાથે ત્યાં પણ મહાસચિવ તરીકે કામ કર્યું હતું. હવે ફરી હું તેને દિલ્હી લઈ જવા માંગુ છું.

2. વીડી શર્માઃ વીડી શર્મા મધ્યપ્રદેશ ભાજપના અધ્યક્ષ છે. જ્યારે તેઓ તેના અધ્યક્ષ હતા, ત્યારે પાર્ટીએ વિધાનસભા ચૂંટણીમાં 163 બેઠકો જીતી હતી. હવે પાર્ટીએ લોકસભા ચૂંટણીમાં મધ્યપ્રદેશમાં કબજો જમાવ્યો છે. દમોહમાં એક સભાને સંબોધતા મોદીએ વીડી શર્માના કામની પણ પ્રશંસા કરી હતી. આવી સ્થિતિમાં એવી અટકળો લગાવવામાં આવી રહી છે કે વીડી શર્મા પણ કેબિનેટનો ચહેરો બની શકે છે.

3. નિત્યાનંદ રાયઃ બિહારથી સતત ત્રીજી વખત ચૂંટણી જીતનાર બીજેપી સાંસદ નિત્યાનંદ રાયને મોદી કેબિનેટમાં સ્થાન મળી શકે છે. રાય તેમના વિદ્યાર્થીકાળથી જ આરએસએસ અને પછી એબીવીપીમાં ખૂબ સક્રિય હતા. આ પછી તેઓ 2000થી સતત ચાર વખત હાજીપુરથી ચૂંટાઈને વિધાનસભા પહોંચ્યા. નિત્યાસનંદ રાય 2014થી સતત સાંસદ છે. નિત્યાસાનંદ રાયને અમિત શાહના વિશ્વાસુ માનવામાં આવે છે.

4. જનાર્દન સિંહ સિગરીવાલઃ બિહારની મહારાજગંજ લોકસભા સીટ પરથી એક લાખથી વધુ મતોથી જીતેલા જનાર્દન સિંહ સિગરીવાલ પણ મોદીની કેબિનેટનો ભાગ બની શકે છે. સતત ત્રીજી વખત ચૂંટાઈને સંસદમાં પહોંચેલા જનાર્દન બિહાર ભાજપમાં રાજપૂત ચહેરો છે. આ સાથે તેમને ભાજપના વફાદાર સૈનિક માનવામાં આવે છે.

5. લલન સિંહઃ મુંગેર લોકસભા સીટથી આરજેડી ઉમેદવાર અનિતા કુમારને 80 હજાર વોટથી હરાવીને ચોથી વખત સંસદમાં પહોંચેલા JDU નેતા રાજીવ રંજન ઉર્ફે લલન સિંહને પણ કેબિનેટમાં સ્થાન મળી શકે છે. જેપી ચળવળ દ્વારા રાજકારણમાં પ્રવેશેલા લલન સિંહને જેડીયુના પીઢ નેતા માનવામાં આવે છે. તેઓ પાર્ટીના રાષ્ટ્રીય અધ્યક્ષ પણ રહી ચૂક્યા છે અને નીતિશના નજીકના છે.

6. જીતન રામ માંઝી: ગયાથી એક લાખ મતોથી ચૂંટણી જીતનાર બિહારના પૂર્વ મુખ્યમંત્રી અને હિન્દુસ્તાની અવમ મોરચાના નેતા જીતન રામ માંઝીના નામની પણ ચર્ચા થઈ રહી છે. માંઝી એનડીએના નેતા છે.

7. ચિરાગ પાસવાનઃ LJPના સંસ્થાપક રામવિલાસ પાસવાનના પુત્ર ચિરાગ પાસવાનને પણ મોદીની કેબિનેટમાં મહત્વપૂર્ણ પદ મળી શકે છે. LJP (R)ના સુપ્રીમો ચિરાગ પાસવાન આ વખતે હાજીપુરથી ચૂંટણી જીત્યા છે. તેમની પાર્ટી તરફથી પાંચ ઉમેદવારોએ ચૂંટણી લડી હતી અને તમામ પાંચે ચૂંટણી જીતી છે. ચિરાગે 2014 પછી સતત ત્રીજી વખત ચૂંટણી જીતી છે. કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે મોદી હનુમાન બનવાનો ફાયદો ચિરાગને મળશે.

8. જયંત ચૌધરીઃ NDAના સહયોગી RLD પ્રમુખ જયંત ચૌધરીને પણ કેબિનેટમાં સ્થાન મળી શકે છે. જયંત ચૌધરી ચૂંટણી પહેલા NDAમાં જોડાયા હતા. યુપીમાં બે સીટો પર તેમના ઉમેદવારો ઉભા કરવામાં આવ્યા હતા અને બંને જીત્યા હતા. જયંત પશ્ચિમ યુપીથી આવે છે, તેમને જાટ અને ખેડૂત નેતા માનવામાં આવે છે. આ વખતે ભાજપનો જાટ ચહેરો ગણાતા કેન્દ્રીય મંત્રી સંજીવ બાલ્યાન ચૂંટણી હારી ગયા. આવી સ્થિતિમાં એવું માનવામાં આવે છે કે આ સમુદાયની મદદ કરવા માટે ભાજપ જયંતને મંત્રી બનાવી શકે છે.

Total Visiters :379 Total: 1045099

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *