ચીને એલએસી પર એરસ્ટ્રીપ્સ, હેલિપેડ, રેલ્વે સુવિધાઓ, મિસાઈલ બેઝ અને પુલ બનાવ્યા

Spread the love

સેટેલાઈટ દ્વારા મોકલાયેલી તાજેતરની તસવીરો ચીનના નાપાક ઈરાદાઓને ઉઘાડા પાડી રહી છે

નવી દિલ્હી
ચીનની હરકતો દર્શાવે છે કે તે સરહદ વિવાદ અંગે કેવી રીતે બેવડું ધોરણ અપનાવી રહ્યો છે. 2020 માં ગલવાન વિવાદ પછી ભારત સાથે કમાન્ડર સ્તરે વાતચીતના ઘણા રાઉન્ડ થયા , જેમાં તે સરહદ પર શાંતિ જાળવી રાખવાની વાત કરી ચૂક્યો છે. તેમ છતાં તે વાસ્તવિક નિયંત્રણ રેખા (એલએસી) નજીક તેની તાકાત વધારી રહ્યો છે. સેટેલાઈટ દ્વારા મોકલાયેલી તાજેતરની તસવીરો ચીનના નાપાક ઈરાદાઓને ઉઘાડા પાડી રહી છે.
2020 થી પીપલ્સ લિબરેશન આર્મી એટલે કે ચીની સેના પોતાના માટે એલએસી નજીક એરફિલ્ડના વિસ્તરણની કામગીરી કરી રહી છે. મે 2020 માં શરૂ થયેલા સૈન્ય ગતિરોધ પછી ચીને ઝડપથી સૈનિકોની તૈનાતી સાથે એરસ્ટ્રીપ્સ, હેલિપેડ, રેલ્વે સુવિધાઓ, મિસાઈલ બેઝ અને પુલ બનાવ્યા છે.
અહેવાલ મુજબ ચીને હોતાન, નગરી ગુંસા અને લ્હાસામાં નવા રનવે, ફાઈટર જેટ રાખવા માટે નવા ડિજાઈન શેલ્ટર અને મિલિટરી ઓપરેશન ઈમારતોનું મોટા પાયે નિર્માણ કર્યું છે. આ દર્શાવે છે કે ડ્રેગનના શબ્દો અને કાર્યોમાં કેટલો તફાવત છે. આ ત્રણેય ચીની એરફિલ્ડ્સનું વિશેષ મહત્વ છે કારણ કે ભારત સાથેના મડાગાંઠ વચ્ચે ભારતની વર્તમાન કામગીરીમાં તેનો ઉપયોગ થતો હતો. હાલમાં ભારતીય અધિકારીઓએ આ અહેવાલ પર ટિપ્પણી કરવાનો ઇનકાર કર્યો છે.
ભારત અને ચીન વચ્ચેના સંબંધો છેલ્લા એક દાયકામાં સૌથી નીચા સ્તરે છે. જૂન 2020 માં ગલવાન ખીણમાં બંને દેશોના સૈનિકો વચ્ચે ભારે અથડામણ થઈ હતી. જેમાં 20 ભારતીય સૈનિકો માર્યા ગયા હતા. આ અથડામણમાં 40 થી વધુ ચીની સૈનિકો માર્યા ગયા હતા, જોકે ચીને ક્યારેય તેની ચોક્કસ સંખ્યા જણાવી નથી. બંને દેશો વચ્ચે 45 વર્ષમાં આવું પ્રથમ વખત બન્યું હતું જ્યારે સંઘર્ષના કારણે સૈનિકોના મોત થયા હતા. આ વર્ષે, આંતરરાષ્ટ્રીય મંચોની બાજુમાં દ્વિપક્ષીય વાટાઘાટો અને મીટિંગ્સ દરમિયાન ભારતે ચીનને સ્પષ્ટ કર્યું છે કે જો દ્વિપક્ષીય સંબંધોને સામાન્ય બનાવવું હોય, તો પહેલા એલએસી પર સ્થિતિ સામાન્ય કરવી પડશે.

Total Visiters :234 Total: 847481

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *