તેલના ઘટતા ભાવ રોકવા સાઉદી રોજના તેલ ઉત્પાદનમાં 10 લાખ બેરલનો ઘટાડો કરશે

Spread the love

અગાઉ ઓપેક પ્લસના સભ્ય દેશો દ્વારા બે વખત ઉત્પાદનમાં કાપ મુકવામાં આવ્યો, જો કે આનાથી તેલની ઘટતી કિંમતો પર અંકુશ ન આવી શકતા એક તરફી પગલું


દોહા
સાઉદી અરેબિયાએ ઓપેક પ્લસ દેશો વચ્ચે કલાકોની તનાવપૂર્ણ વાટાઘાટો બાદ રવિવારે જાહેરાત કરી હતી કે તે તેલના ઘટતા ભાવને રોકવા માટે તેલના ઉત્પાદનમાં દરરોજ 10 લાખ બેરલનો ઘટાડો કરશે. આ અગાઉ ઓપેક પ્લસના સભ્ય દેશો દ્વારા બે વખત ઉત્પાદનમાં કાપ મુકવામાં આવ્યો હતો. જો કે આનાથી તેલની ઘટતી કિંમતો પર અંકુશ ન આવી શક્યો. જે બાદ સાઉદી અરેબિયાએ આ એકતરફી પગલું ભર્યું છે.
ઓપેક પ્લસ એ પેટ્રોલિયમ નિકાસ કરતા દેશોનું સંગઠન છે. વિયેનામાં ઓપેકના મુખ્યાલયમાં ઓપેક સભ્યોની બેઠક બાદ સાઉદી અરેબિયા દ્વારા 10 લાખ બેરલ પ્રતિ દિવસનો કાપ જાહેર કરવામાં આવ્યો છે જે જુલાઈથી અમલમાં આવશે. ઓપેક પ્લસ બાકીના દેશોએ જાહેર કરાયેલા પુરવઠા કાપને 2024ના અંત સુધી લંબાવવા સંમત થયા હતા. સાઉદીના ઉર્જા મંત્રી પ્રિન્સ અબ્દુલ અઝીઝ બિન સલમાને એક નિવેદનમાં આ ખામીનો ખુલાસો કર્યો હતો. તેમણે અનિશ્ચિત માંગ અને નબળી ચીની આર્થિક નીતિઓથી પીડિત તેલ બજારને સ્થિર કરવા માટે શક્ય તેટલું બધું કરવાનું વચન આપ્યું હતું. આ માર્કેટમાં સ્થિરતા લાવવા માટે જે જરૂરી હશે તે અમે કરીશું એમ તેમણે એક નિવેદનમાં મીડિયાને જણાવ્યું હતું.
સાઉદી અરેબિયા જુલાઈમાં તેના ઉત્પાદનમાં 90 લાખ બેરલ પ્રતિ દિવસનો ઘટાડો કરશે અને વધારાના સ્વૈચ્છિક કાપ પણ લંબાવી શકે છે. જૂન 2021 પછી રાજ્ય માટે આ સૌથી નીચું ઉત્પાદન સ્તર હશે. કોવિડ-19 મહામારીને કારણે તેલનું ઉત્પાદન ધીમે ધીમે પુનઃપ્રાપ્ત થયું છે. પ્રિન્સ અબ્દુલ અઝીઝ બિન સલમાને એપ્રિલમાં જાહેર કરાયેલા 5 લાખ બેરલ પ્રતિ દિવસના સ્વૈચ્છિક કટની ટોચ પર આવતા મહિના માટે દરરોજ 10 લાખ બેરલના કાપની જાહેરાત કરી હતી. પ્રિન્સ અબ્દુલાઝીઝ બિન સલમાને જણાવ્યું હતું કે સાઉદી અરેબિયા જુલાઈમાં દરરોજ 10 લાખ બેરલનો સ્વૈચ્છિક કાપ કરી રહ્યું છે, જે એક મહિના માટે લંબાવી શકાય છે.

Total Visiters :89 Total: 711272

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *