સ્વૈચ્છિક જાહેરાતથી લઈને કડક કાર્યવાહી સુધી, ઉંમરની છેતરપિંડી અને છેતરપિંડી રોકવા માટે BAIનું મુખ્ય પગલું

Spread the love

નવી દિલ્હી

ભારતીય બેડમિન્ટન એસોસિએશન (BAI) એ સ્વૈચ્છિક વય સુધારણા યોજના (VARS) ની રજૂઆત સાથે નોંધાયેલા ખેલાડીઓના રેકોર્ડમાં વયની છેતરપિંડી અને ખોટીકરણને નાબૂદ કરવા તરફ એક મહત્વપૂર્ણ પગલું ભર્યું છે. આ સક્રિય પહેલનો ઉદ્દેશ વય રેકોર્ડમાં કોઈપણ વિસંગતતાઓને સુધારવા અને રમતમાં વાજબી સ્પર્ધા સુનિશ્ચિત કરવાનો છે.

VARS હેઠળ, વિવિધ પરિસ્થિતિઓ હેઠળ આવતા ખેલાડીઓને 25 જૂન, 2023 પહેલા તેમના વય રેકોર્ડ સુધારવાની તક મળશે.

કેસો નીચે પ્રમાણે વર્ગીકૃત કરવામાં આવે છે:

દૃશ્ય 1:

 • જન્મ તારીખના 1 વર્ષની અંદર નોંધણીની તારીખ
 • પેટા-દૃશ્ય: સંસ્થામાં જન્મેલા (હોસ્પિટલ, આરોગ્ય સુવિધા, નર્સિંગ હોમ, વગેરે)
 • કેસનો પ્રકાર: A1

દૃશ્ય 2:

 • જન્મ તારીખના 1 વર્ષની અંદર નોંધણીની તારીખ
 • પેટા-દૃશ્ય: ઘર, સાર્વજનિક સ્થળ, હોટેલ, ધર્મશાળા, હોસ્ટેલ, ફરતા વાહન અથવા કેસ પ્રકાર A1 માં આવરી ન લેવાયેલ અન્ય કોઈપણ જગ્યાએ જન્મેલા
 • કેસનો પ્રકાર: A2

દૃશ્ય 3:

 • જન્મ તારીખના 1 વર્ષથી વધુની નોંધણીની તારીખ
 • પેટા-દૃશ્ય: સંસ્થામાં જન્મેલા (હોસ્પિટલ, આરોગ્ય સુવિધા, નર્સિંગ હોમ, વગેરે)
 • કેસનો પ્રકાર: B1

દૃશ્ય 4:

 • જન્મ તારીખના 1 વર્ષથી વધુની નોંધણીની તારીખ
 • પેટા-દૃશ્ય: ઘર, સાર્વજનિક સ્થળ, હોટેલ, ધર્મશાળા, હોસ્ટેલ, ફરતા વાહન અથવા કેસ પ્રકાર B2 માં આવરી ન લેવાયેલ અન્ય કોઈપણ જગ્યાએ જન્મેલા
 • કેસનો પ્રકાર: B2

દૃશ્ય 5:

 • દત્તક
 • કેસનો પ્રકાર: બાળ C1

દૃશ્ય 6:

 • વિદેશી જન્મેલા નાગરિકો
 • કેસનો પ્રકાર: D1

છેતરપિંડીના કેસોને નિરુત્સાહિત કરવા માટે, BAI એ સાબિત વયની છેતરપિંડી માટે દંડની સ્થાપના કરી છે. BAI દ્વારા અધિકૃત વય છેતરપિંડી સમિતિ, દોષિત ખેલાડીઓ સામે દંડાત્મક પગલાંની યોગ્ય માત્રા નક્કી કરશે. ભલામણ કરેલ શિક્ષાત્મક કાર્યવાહી BAI ના સચિવ દ્વારા કરવામાં આવશે.

ખેલાડીઓના વય રેકોર્ડમાં વિસંગતતા હોય તેવા કિસ્સામાં, 6-25 જૂન, 2023 સુધી 20 દિવસની VARS વિન્ડો આપવામાં આવી છે. આ સમયગાળા દરમિયાન, ખેલાડીઓ BAIને તમામ જરૂરી દસ્તાવેજો અને વિગતો સાથે લેખિત અરજી સબમિટ કરી શકે છે. BAI આ અરજીઓ પ્રાપ્ત થયાના 15 દિવસની અંદર પ્રક્રિયા કરવાનો પ્રયાસ કરશે, આ સમય દરમિયાન ખેલાડીને કોઈપણ માન્ય ટુર્નામેન્ટમાં ભાગ લેવાની મંજૂરી આપવામાં આવશે નહીં. જો કે, જો BAI નિર્ધારિત સમયગાળામાં અરજીની પ્રક્રિયા કરવામાં નિષ્ફળ જાય, તો ખેલાડીને કેસનો ઉકેલ ન આવે ત્યાં સુધી ટુર્નામેન્ટમાં ભાગ લેવાની પરવાનગી આપવામાં આવશે, જો તેઓ તપાસ પ્રક્રિયામાં સહકાર આપે.

જે ખેલાડીઓ VARS એમ્નેસ્ટી સ્કીમનો લાભ લેતા નથી અને પછીથી વય છેતરપિંડી માટે દોષિત ઠરે છે, તેમના BAI ID ને 2 વર્ષના સમયગાળા માટે નિષ્ક્રિય કરવામાં આવશે. આ દોષિત ખેલાડીઓને BAI અને તેના રાજ્ય એકમો દ્વારા આયોજિત સ્થાનિક, જિલ્લા, રાજ્ય, અખિલ ભારતીય, રાષ્ટ્રીય અને આંતરરાષ્ટ્રીય ટુર્નામેન્ટ સહિત દેશભરમાં અધિકૃત બેડમિન્ટન ટુર્નામેન્ટમાં ભાગ લેવા પર 2 વર્ષ માટે પ્રતિબંધિત કરવામાં આવશે.

વધુમાં, માતા-પિતા અથવા વયની છેતરપિંડીમાં સામેલ વ્યક્તિઓ ફોજદારી કાર્યવાહીનો સામનો કરશે કારણ કે તેમની સામે એફઆઈઆર દાખલ કરવામાં આવશે. વયની છેતરપિંડી માટે દોષિત ઠરેલા ખેલાડીઓને અન્ડર-એજ કેટેગરીમાં મળેલી કોઈપણ રેન્કિંગ, મેડલ, ઈનામો અથવા સ્પોન્સરશિપ છીનવી લેવામાં આવશે. તેઓ 2-વર્ષના પ્રતિબંધ પછી જ વરિષ્ઠ (પુરુષ અને મહિલા) કેટેગરીની ટૂર્નામેન્ટમાં ભાગ લેવા માટે પાત્ર બનશે.

વધુમાં, જે ખેલાડીઓએ પહેલેથી જ VARS નો લાભ લીધો છે પરંતુ તેઓ ફરી વય સાથે છેતરપિંડી કરે છે તેઓને તેમની છેતરપિંડીની પ્રવૃત્તિઓની પુષ્ટિ થવા પર 5-વર્ષના પ્રતિબંધનો સામનો કરવો પડશે. BAI વયની છેતરપિંડીના કેસોની જાણ કરવા માટે સામયિક પરિપત્રો પ્રકાશિત કરશે, જે સંભવિત અપરાધીઓને મજબૂત અવરોધક તરીકે સેવા આપશે.

ભારતીય બેડમિન્ટન એસોસિએશન રમતની અખંડિતતા અને ન્યાયીપણાને જાળવવા અને સાચા ખેલાડીઓના અધિકારોનું રક્ષણ કરવા માટે પ્રતિબદ્ધ છે અને વિશ્વાસ છે કે આ પગલું રમતગમતમાં યોગ્ય નીતિશાસ્ત્રને પ્રોત્સાહન આપવા માટે ખૂબ આગળ વધશે.

Total Visiters :316 Total: 711188

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *