ટોચના ખેલાડીનવા આવનારા ડિપોર્ટિવો અલાવેસ વિશે જાણવા જેવી પાંચ બાબતો

Spread the love

સૌથી ઐતિહાસિક સ્પેનિશ ક્લબમાંની એક ગણવામાં આવે છે, લોસ બ્લેન્કિયાઝ્યુલ્સ એ ઇતિહાસની પ્રથમ ટીમ હતી જેણે ટોપ-ફ્લાઇટ પ્રમોશન હાંસલ કર્યું હતું અને તેઓ ગર્વ લઇ શકે છે કે તેમની પાસે સ્પેનના સૌથી જૂના સ્ટેડિયમોમાંનું એક છે.

Deportivo Alavés દેશના સર્વોચ્ચ વિભાગમાં તેમની 18મી સીઝન માટે સ્પેનના ટોચના સ્તર પર પાછા ફર્યા છે, અને છેલ્લા આઠ વર્ષમાં તે સ્તરે તેમનું સાતમું સ્થાન છે. 2016 અને 2022 ની વચ્ચે લાલિગા સેન્ટેન્ડરમાં સતત છ સીઝન પછી, બાસ્ક ટીમે 2022/23 માટે લાલિગા સ્માર્ટબેંકમાં નીચે પડ્યા પછી તાત્કાલિક વળતર મેળવ્યું. તેઓએ નાટ્યાત્મક રીતે આમ કર્યું, જેમાં એસિઅર વિલાલિબ્રેએ 129મી મિનિટની પેનલ્ટીમાં રૂપાંતર કર્યું જે લોસ બ્લેન્કિયાઝ્યુલ્સના ચાહકો દ્વારા કાયમ યાદ રહેશે.

આ એક એવી ક્લબ છે જે વર્ષોથી ઘણી ઐતિહાસિક ક્ષણો પાછળ રહી છે અને અહીં એવી પાંચ બાબતો છે જે તમને બાસ્ક દેશની રાજધાની વિટોરિયા-ગેસ્ટીઝની ટીમ વિશે કદાચ ખબર નહીં હોય.

મેન્ડિઝોરોત્ઝા એ સ્પેનનું ત્રીજું સૌથી જૂનું સ્ટેડિયમ છે

27મી એપ્રિલ 1924ના રોજ બાઇક રેસ અને ટ્રેક મીટિંગ પછી ઉદ્ઘાટન કરવામાં આવ્યું, મેન્ડિઝોરોત્ઝા એ સ્પેનનું ત્રીજું સૌથી જૂનું સ્ટેડિયમ છે, જ્યારે વ્યાવસાયિક ટીમોની સુવિધાઓને ધ્યાનમાં લેવામાં આવે છે. તેનું નામ બાસ્ક શબ્દ પરથી ઉતરી આવ્યું છે જેનો અર્થ થાય છે ‘પર્વત શિખર’ અથવા ‘શાર્પ માઉન્ટ.’ હાલમાં 20,000 દર્શકોની ક્ષમતા ધરાવે છે, ઐતિહાસિક સ્ટેડિયમ સાયકલિંગ ટ્રેકને અડીને આવેલા ભૂતપૂર્વ ઘઉંના ખેતરમાં બાંધવામાં આવ્યું હતું જે હવે અસ્તિત્વમાં નથી અને તેનો અનુભવ થયો છે. 2000/01 યુઇએફએ કપ ફાઇનલમાં તેમની અવિશ્વસનીય દોડ દરમિયાન ડિપોર્ટિવો અલાવેસની હોમ ગેમ્સ સહિતની ભવ્ય રાત્રિઓ.

પહેલું નામ સ્પોર્ટ ફ્રેન્ડ્સ ક્લબ હતું

બાસ્ક દેશ અને ઈંગ્લેન્ડ વચ્ચેના મજબૂત જોડાણને કારણે 20મી સદીની શરૂઆતમાં આ ક્ષેત્રમાં ફૂટબોલની સ્થાપના ઝડપથી થઈ. એક શહેરમાં જ્યાં સાઇકલિંગ લાંબા સમયથી પ્રબળ રમત હતી, યુનિવર્સિટીના વિદ્યાર્થીઓના જૂથે 1920માં વિટોરિયા-ગેસ્ટેઇઝ, અલાવામાં સ્પોર્ટ ફ્રેન્ડ્સ ક્લબની સ્થાપના કરવા માટે ભેગા થયા હતા. એક વર્ષ પછી, તેઓએ નામ બદલીને ડિપોર્ટિવો અલાવેસ રાખ્યું હતું. ક્લબ 23મી જાન્યુઆરી 1921ને તેમની સત્તાવાર સ્થાપના તારીખ તરીકે ધ્યાનમાં લે છે. એવા પ્રદેશમાં જ્યાં બાસ્ક જાયન્ટ્સ એથ્લેટિક ક્લબ અને રીઅલ સોસિડેડ ઐતિહાસિક રીતે પ્રભુત્વ ધરાવે છે, ડિપોર્ટિવો અલાવેસ સ્થાનિક ફૂટબોલ લેન્ડસ્કેપમાં પ્રતિબદ્ધતા અને નમ્રતાનો નોંધપાત્ર ડોઝ ઉમેરે છે. ક્લબના જણાવ્યા અનુસાર, તેમનું લક્ષ્ય એ સુનિશ્ચિત કરવાનું છે કે ચાહકો પોતાને ટીમના શર્ટ પહેરનારા ખેલાડીઓના વર્તન, બલિદાન, સમર્પણ અને પ્રતિબદ્ધતામાં પ્રતિબિંબિત કરે.

ટોચના સ્તર પર બઢતી મેળવનાર પ્રથમ ક્લબ ડિપોર્ટિવો અલાવેસ હતી

1929/30માં લોસ બ્લેન્કિયાઝુલ્સે ઐતિહાસિક સિદ્ધિનું સંચાલન કર્યું હતું જ્યારે તેઓ લીગની સત્તાવાર રીતે સ્થાપના થયાના એક વર્ષ પછી પ્રથમ વિભાગમાં પ્રમોશન મેળવનારી પ્રથમ ટીમ બની હતી. વિઝકાયામાં પ્રાદેશિક ખિતાબ જીત્યા પછી અને તે સિઝનમાં બીજા સ્તરના ચેમ્પિયન બન્યા પછી, ડિપોર્ટિવો અલાવેસે ટોચની ફ્લાઇટમાં સતત ત્રણ ઝુંબેશનો આનંદ માણ્યો. આ સમયગાળો બાસ્ક ક્લબ માટેનો પ્રથમ ગૌરવશાળી તબક્કો હતો. જો કે, તેમની સૌથી મોટી સફળતા 2001માં મળી જ્યારે તેઓ UEFA કપ ફાઇનલમાં પહોંચ્યા અને લિવરપૂલ સામેના રોમાંચક મુકાબલામાં 5-4થી હાર્યા બાદ રનર્સ-અપ તરીકે સમાપ્ત થયા.

બીન ખાનારાઓનું ઉપનામ

Deportivo Alavés કેટલાક ઉપનામોથી ઓળખાય છે, જેમ કે Los Blanquiazules (The White and Blues, English) અથવા El Glorioso (The Glorious One, English in English), જ્યારે તેમના ચાહકો અને ટીમના ખેલાડીઓ સામાન્ય રીતે Los Babazorros તરીકે ઓળખાય છે. આ શબ્દ બાસ્ક ભાષામાંથી ઉદ્દભવે છે અને તેનો અર્થ ધ બીન-ઈટર થાય છે, જે આ પ્રદેશમાં એક સમયે પ્રચલિત બીન્સની વિપુલતા માટે હકાર છે. ઉપનામ લોસ બાબાઝોરોસને ચાહકો દ્વારા ગૌરવ અને ઓળખના સ્ત્રોત તરીકે ગણવામાં આવે છે, ક્લબનો માસ્કોટ ઝોરો બાબાઝોરો તરીકે ઓળખાતું શિયાળ પણ છે.

જોર્જ વાલદાનોની પ્રથમ યુરોપિયન ટીમ

1986નો વર્લ્ડ કપ જીતનાર ફૂટબોલ લેજેન્ડ જોર્જ વાલ્ડેનો 1975માં 19 વર્ષની ઉંમરે નેવેલના ઓલ્ડ બોયઝમાંથી ડિપોર્ટિવો અલાવેસમાં ગયા. સ્પેનિશ ફૂટબોલના બીજા સ્તરમાં દર્શાવતા, વાલ્ડેનોએ ડિપોર્ટિવો ઝાલાવેઝમાં જોડાતા પહેલા 100 થી વધુ લીગ રમતોમાં ભાગ લીધો હતો. 1979 માં. પાંચ વર્ષ પછી તેણે રીઅલ મેડ્રિડ માટે સાઇન કર્યા, જ્યાં તે બે લાલીગા ટાઇટલ જીતીને ક્લબ લિજેન્ડ બન્યો. જો કે, ડિપોર્ટિવો અલાવેસ એક એવી ક્લબ છે જે તેના હૃદયમાં વિશેષ સ્થાન ધરાવે છે, કારણ કે તેણે ક્લબની ડોક્યુમેન્ટ્રી ‘2000 પાસોસ: લા હિસ્ટોરિયા ડેલ સેન્ટેનારીયો ડેલ ડિપોર્ટિવો અલાવેસ’ (‘2000 સ્ટેપ્સ: ધ સ્ટોરી ઓફ ધ સેન્ટેનરી ઓફ ડેપોર્ટિવો અલાવેસ’, અંગ્રેજીમાં), જ્યાં તેણે નોંધ્યું હતું કે બાસ્ક ક્લબમાં જોડાવું એ “મારા જીવનમાં મેં લીધેલો સૌથી મહત્વપૂર્ણ અને શાણો નિર્ણય હતો”. મેન્ડિઝોરોઝાના અસંખ્ય નિયમિત લોકોની કાયમી યાદો તેમના યુગના શ્રેષ્ઠ સ્ટ્રાઈકરોમાંના એક દ્વારા પ્રદર્શિત કરવામાં આવેલા વીજળીના રન અને નોંધપાત્ર તકનીકી કૌશલ્યથી ભરેલી રહે છે.

Total Visiters :221 Total: 828302

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *