સ્ટીમ કરતી છોકરીઓ લગ્ન ન કરતી હોવાની જાપાનમાં ખોટી માન્યતા

Spread the love

જાપાનમાં જન્મ દર નકારાત્મક થઈ ગયો છે, જેને દૂર કરવા માટે સરકાર યુવાનોને લગ્ન કરવા અને વધુ બાળકો પેદા કરવા માટે પ્રોત્સાહિત કરી રહી છે


ટોકિયો
વિજ્ઞાન, ટેક્નોલોજી, એન્જિનિયરિંગ અને ગણિત(સ્ટીમ) સંબંધિત ક્ષેત્રોમાં જાપાનમાં છોકરીઓની ખૂબ જ અછત છે. કારણ એ ખોટી માન્યતા છે કે સ્ટીમ કરતી સ્માર્ટ છોકરીઓ લગ્ન કરતી નથી. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, લગ્ન અને બાળકો સ્ટીમ ક્ષેત્રોમાં કામ કરતી છોકરીઓ માટે કલંક છે. આ કારણે તેની કારકિર્દીની પ્રગતિ અટકી જાય છે. આ જ કારણ છે કે મોટાભાગની છોકરીઓ આ વિસ્તારથી દૂર રહે છે અને જે છોકરીઓ આ ક્ષેત્રોમાં આવે છે તેઓ લગ્ન નથી કરતી. આ કારણે, પરિવારના લોકો છોકરીઓ પર સ્ટીમ બહાર કરિયર બનાવવા માટે દબાણ કરે છે.
જાપાન માટે આ બેવડી સમસ્યા છે. એક તરફ જાપાનમાં જન્મ દર નકારાત્મક થઈ ગયો છે, જેને દૂર કરવા માટે સરકાર યુવાનોને લગ્ન કરવા અને વધુ બાળકો પેદા કરવા માટે પ્રોત્સાહિત કરી રહી છે. તે જ સમયે, સ્ટીમમાં છોકરીઓની અછતને કારણે જાપાની કંપનીઓ એવું માને છે કે તેઓ નવીનતા, ઉત્પાદકતા અને સ્પર્ધાત્મકતામાં વિશ્વથી પાછળ છૂટી રહી છે, કારણ કે આ ક્ષેત્રોમાં મહિલાઓની ભાગીદારી સતત ઘટી રહી છે.
જાપાનની ટોચની એન્જિનિયરિંગ કોલેજ ટોકિયો ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ ટેક્નોલોજીમાં ત્રીજા વર્ષની એન્જિનિયરિંગની એક વિદ્યાર્થીની સંશોધનમાં કરિયર બનાવવા માંગે છે. પરંતુ તેને લાગે છે કે જો તે લગ્ન કરે છે અને બાળકોને જન્મ આપે છે, તો તેનું કરિયર ટૂંક સમયમાં જ સમાપ્ત થઈ જશે. તે કહે છે કે સંબંધીઓ પણ એ જ સલાહ આપે છે કે જો તમારે કુટુંબ બનાવવું હોય તો સ્ટીમથી બહાર કરિયર બનાવો. આ વલણ જાપાન માટે સમસ્યા બની ગયું છે. જેના કારણે જાપાનમાં વર્ષ 2030 સુધીમાં માત્ર IT સેક્ટરમાં જ 7,90,000 કર્મચારીઓની અછત સર્જાશે. ટોક્યો ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ ટેક્નોલોજીના ડેપ્યુટી હેડ જુન ઇચી ઇમુરા કહે છે કે આપણે વર્ષ 2050ના લક્ષ્યને ધ્યાનમાં રાખીને આ અછતને પૂર્ણ કરવી જોઈએ.
જાપાનમાં પ્રથમ વખત સરકારે સ્ટીમ કોર્સમાં છોકરીઓ માટે ક્વોટા નક્કી કર્યો છે. જાપાની સમાજ માટે આ સંપૂર્ણપણે નવું હશે, કારણ કે અત્યાર સુધી આ વિસ્તારોમાં છોકરાઓને મહત્વ આપવામાં આવતું હતું. સ્ટીમમાં લિંગ સમાનતાને પ્રોત્સાહન આપવા માટે જાપાનનું ખાનગી ક્ષેત્ર પણ પોતાનો ભાગ ભજવી રહ્યું છે. જાપાનની મોટી કંપનીઓ સ્ટીમ કોર્સ માટે છોકરીઓને સ્કોલરશિપ આપી રહી છે.
ઓઈસીડી અનુસાર, જાપાની છોકરીઓ ગણિતમાં વિશ્વમાં બીજા અને વિજ્ઞાનમાં ત્રીજા સ્થાને છે. પરંતુ સ્ટીમ ક્ષેત્રોમાં એકંદર લિંગ સમાનતામાં જાપાનનું રેન્કિંગ આ વર્ષે વિક્રમી નીચી સપાટીએ આવી ગયું છે. વિકસિત દેશોમાં જાપાન સૌથી છેલ્લું સ્થાન ધરાવે છે, જ્યાં માત્ર 16 ટકા મહિલા વિદ્યાર્થીઓ યુનિવર્સિટી સ્તરે એન્જિનિયરિંગ, મેન્યુફેક્ચરિંગ અને કન્સ્ટ્રક્શનનો અભ્યાસ કરે છે. દર સાતમાંથી માત્ર એક મહિલા વૈજ્ઞાનિક છે.

Total Visiters :140 Total: 711390

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *