LALIGA ટ્રાન્સફર માર્કેટ કેવી રીતે કામ કરે છે તે વિશે જાણવા લાયક બાબતો: આર્થિક નિયંત્રણો અને સ્ક્વોડ કિંમત મર્યાદા

Spread the love

ઉનાળો પરંપરાગત રીતે ફૂટબોલ ટ્રાન્સફરનો સમય છે. તે ત્યારે છે જ્યારે ક્લબ્સ મજબૂત બને છે અને નવી સિઝન પહેલા તેમની ટુકડીઓમાં જરૂરી ગોઠવણો કરે છે અને તે ચાહકો માટે ઉત્સાહ અને નવી આશાનો સમયગાળો છે. પરંતુ આ પ્રક્રિયા પડદા પાછળથી કેવી રીતે કાર્ય કરે છે? LALIGA સાથે નવા આગમનની નોંધણી કરવા માટે કોઈ ખેલાડીને સાઈન કરતી વખતે ક્લબે શું કરવું જોઈએ? LALIGA દ્વારા મૂકવામાં આવેલા આર્થિક નિયંત્રણ અને સ્ક્વોડ ખર્ચ મર્યાદા નિયમોમાં શું સામેલ છે? LALIGA ટ્રાન્સફર માર્કેટ અંદરથી કેવી રીતે કામ કરે છે તેના પર અહીં એક નજર આવે છે.

આર્થિક નિયંત્રણ એ એક નિયમનકારી માળખું છે જે LALIGA ક્લબ્સ અને SADs (પબ્લિક લિમિટેડ કંપનીઓ) દ્વારા સ્વ-લાદવામાં આવ્યું હતું, જે 2013 માં શરૂ કરવામાં આવ્યું હતું, જેનો સ્પષ્ટ ઉદ્દેશ્ય નાણાકીય સમીક્ષા દ્વારા સ્પર્ધા અને ક્લબોની ટકાઉપણાની બાંયધરી આપવાનો હતો. આ માળખું ટોચના સ્તર, LALIGA EA SPORTS અને સ્પેનના બીજા સ્તરના LALIGA HYPERMOTION માં પણ લાગુ થાય છે, તેથી તમામ સહભાગી ક્લબોએ સમાન નિયમોનું પાલન કરવું આવશ્યક છે. લાલિગાનું આર્થિક નિયંત્રણ નિવારક છે અને યુઇએફએના ફાઇનાન્સિયલ ફેર પ્લે જેવા પૂર્વવર્તી પગલાં સાથે સહઅસ્તિત્વ ધરાવે છે. ક્લબ્સ જાણે છે કે તેઓ અગાઉથી કેટલો ખર્ચ કરી શકે છે, તે મર્યાદામાં રહેવાનું સરળ બનાવે છે અને બિનટકાઉ દેવાની રચનાને અટકાવે છે. પાંચ મુખ્ય યુરોપિયન લીગને જોતાં, જ્યારે ટ્રાન્સફર માર્કેટની વાત આવે છે ત્યારે આ માપ લાલીગાને અન્યોથી અલગ પાડે છે.

હસ્તાક્ષર કરતી વખતે, આર્થિક નિયંત્રણના સ્તંભોમાંનું એક ખાસ કરીને મહત્વનું છે, તે સ્ક્વોડ કોસ્ટ લિમિટ (SCL). આ, બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, દરેક ક્લબ તેમની ટીમ પર ખર્ચ કરી શકે તે રકમ છે. એ નોંધવું જોઈએ કે ટુકડી નોંધણીપાત્ર અને નોન-રજીસ્ટ્રેબલ ભાગોની બનેલી છે. નોંધણીયોગ્ય ટુકડી 1 થી 25 નંબરના શર્ટવાળા ખેલાડીઓ, મુખ્ય કોચ, સહાયક કોચ, ફિટનેસ કોચ અને સમાન ભૂમિકાઓ ધરાવતા અન્ય કોચનો ઉલ્લેખ કરે છે. જો કે, એવા ખેલાડીઓ પણ છે કે જેમને ક્લબની ચોક્કસ ટુકડીને સોંપવામાં આવી નથી અથવા કેટલાક એવા છે કે જેઓ પહેલેથી જ રવાના થઈ ગયા છે પરંતુ જેઓ હજુ પણ ખર્ચ (જેમ કે વળતર) માટે જવાબદાર છે. તેથી, નોન-રજીસ્ટ્રેશન સ્ક્વોડ ક્લબના અન્ય ખેલાડીઓ અને કોચને સમાવે છે.

આ માળખું માત્ર આ વ્યાવસાયિકોના પગાર સાથે સંબંધિત નથી, પરંતુ અન્ય વિવિધ પરિબળો સાથે પણ સંબંધિત છે, જેમ કે ચલ ચુકવણીઓ, છબી અધિકારોની ચૂકવણી, એજન્ટ ફી, ટ્રાન્સફર અધિકારોનું ઋણમુક્તિ, લોન ખર્ચ, સામાજિક સુરક્ષા યોગદાન, વળતર, 25% ખરીદી વિકલ્પ કિંમત (જ્યારે તે હાથ ધરવામાં આવે તેવી શક્યતા છે), લાઇસન્સ ફી અને અન્ય મહેનતાણું. જેમ કે, ક્લબ નોંધણી કરાવવા માંગતી હોય તે કોઈપણ નવા ખેલાડી ક્લબના SCLમાં ફિટ હોવા જોઈએ.

SCL બનાવતા તમામ પરિબળોને જોતાં, દરેક ક્લબ માટેની મર્યાદા એક સરળ સમીકરણને અનુરૂપ છે: અંદાજપત્રીય બિન-રમતગમત ખર્ચને અંદાજપત્રીય આવકમાંથી બાદ કરવામાં આવે છે, દેવાની ચુકવણી તેમજ પુનઃપ્રાપ્ત કરવાના નુકસાનને પણ ધ્યાનમાં લેતા. . બાકીની રકમ પ્રશ્નમાં ક્લબની SCL છે.

જ્યારે કોઈ ક્લબ અથવા SAD નવા ખેલાડી પર હસ્તાક્ષર કરે છે ત્યારે તેઓ તમામ દસ્તાવેજો LALIGAને મોકલે છે, જે નિયમોના આધારે અને અરજીની તારીખે SCL પર ખેલાડીની નોંધણીને અધિકૃત અથવા નકારશે. એક વેલ્યુએશન બોડી છે જે, સ્વતંત્ર નિષ્ણાતોના અહેવાલોનો ઉપયોગ કરીને અને નીતિ માળખામાં નિર્ધારિત નિયમોનું પાલન કરીને, કોઈપણ ચોક્કસ કામગીરીને સુધારી શકે છે, ઉદાહરણ તરીકે, સોદો બજાર મૂલ્યો અને/અથવા આર્થિક વલણો સાથે સુસંગત છે તેની ખાતરી કરવા માટે. આ ખાતરી આપે છે કે LALIGA ક્લબ દ્વારા ખેલાડીઓની તમામ નોંધણીઓ આર્થિક નિયંત્રણ સાથે સુસંગત છે. ફક્ત આ રીતે તે સુનિશ્ચિત કરી શકાય છે કે તમામ ટીમો સમાન નિયમો સાથે સ્પર્ધા કરી રહી છે અને નાણાકીય ડોપિંગનું કોઈ સ્વરૂપ નથી. સૌથી ઉપર, આ LALIGA ક્લબની ટકાઉ વૃદ્ધિની ખાતરી આપે છે.

LALIGAમાં આર્થિક નિયંત્રણની અરજી અને ક્લબની જવાબદારીએ પહેલેથી જ અસંદિગ્ધ લાભો ઉત્પન્ન કર્યા છે. 2014/15 થી 2019/20 સુધી, ક્લબની સંયુક્ત ઇક્વિટી 250% વધી છે. દરમિયાન, જાહેર સંસ્થાઓનું દેવું 2013માં €650m (મોટાભાગની મુદતવીતી) થી ઘટીને 2023માં માત્ર €3m થઈ ગયું છે (બધુ જ અદ્યતન). વધુમાં, ચૂકવણી ન કરવા અંગેની ખેલાડીઓની ફરિયાદો 2011માં €89mની કિંમતથી શૂન્ય થઈ ગઈ છે.

ઇકોનોમિક કંટ્રોલની રજૂઆત પછીના સમયમાં, રમતના મેદાનમાં સફળતા સાથે સકારાત્મક ઓફ-ધ-પીચ પરિણામો આવ્યા છે, કારણ કે આ સમયના છેલ્લા 31 યુરોપિયન ટાઇટલમાંથી 19 સ્પેનિશ પક્ષોએ જીત્યા છે. લાલિગામાં તેમનો વેપાર કરતા તમામ ખેલાડીઓ જાણે છે કે તેઓ એવી સ્પર્ધામાં છે જે રમતગમતની દ્રષ્ટિએ ખૂબ જ મજબૂત છે અને તે જ સમયે, આર્થિક રીતે સ્થિર છે. તે એક બેવડી સિદ્ધિ છે, જે COVID-19 કટોકટીના તાજેતરના સમયમાં વધુ પ્રભાવશાળી છે.

સ્ક્વોડ કોસ્ટ લિમિટ (SCL) ની સ્થાપનામાં કઇ સંસ્થાઓ ભૂમિકા ભજવે છે?

જ્યારે કોઈ ક્લબ અથવા SAD નવા ખેલાડી માટે દસ્તાવેજો મોકલે છે, ત્યારે LALIGA ની આર્થિક નિયંત્રણ સંસ્થા નોંધણી વિનંતીને અધિકૃત કરવાનો હવાલો ધરાવે છે. વધુમાં, LALIGA દરેક ક્લબના SCLને મંજૂર કરવા માટે પણ જવાબદાર છે. આ નિર્ણયો લેવા માટે, કેટલાક વિશિષ્ટ સંસ્થાઓ અને સાધનો છે જે નિયમોના ન્યાયી પાલનની બાંયધરી આપનાર તરીકે કાર્ય કરે છે. LALIGA ખાતે આર્થિક નિયંત્રણ વિભાગમાં વિશ્લેષકોની એક ટીમ છે, ત્યાં એક માન્યતા સંસ્થા છે અને ત્યાં તકનીકી ઉપકરણો (સોફ્ટવેર, BI&A, AI, વગેરે) છે. તક માટે કંઈ બાકી નથી.

આ બધું ક્લબને ખાતરી આપવા માટે કરવામાં આવે છે કે પત્રના નિયમોનું પાલન કરવામાં આવે છે. વધુ ગેરંટી પૂરી પાડવા માટે, ડેટાનું ઓડિટીંગ અને સ્વતંત્ર નિષ્ણાત અહેવાલોનું સંકલન છે. કોઈપણ વિસંગતતાના કિસ્સામાં, LALIGAના આર્થિક નિયંત્રણની નાણાકીય દેખરેખ સમિતિમાં, UEFA અપીલ સમિતિ (RFEF – સ્પેનિશ ફેડરેશન) અથવા સામાન્ય અદાલતોમાં જવાનું શક્ય છે.

આર્થિક નિયંત્રણની વિશિષ્ટતાઓ

તે સ્પષ્ટ છે કે ઇકોનોમિક કંટ્રોલનું સામાન્ય નિયમનકારી માળખું મજબૂત છે અને તે તમામ LALIGA EA SPORTS અને LALIGA HYPERMOTION ક્લબ્સ દ્વારા મળવું આવશ્યક છે. પરંતુ તમામ ક્લબ સમાન નથી. જેમ કે, આ વિવિધ સંજોગો પર આધારિત કેટલીક વૈવિધ્યસભરતા છે.

જો કોઈ ક્લબ તેના SCL કરતાં વધી જાય તો શું થાય?

આ અસાધારણ પરિસ્થિતિનો સામનો કરવો – એક કે જે COVID-19 અને આવકમાં તીવ્ર ઘટાડો પછી ઊભી થવામાં વ્યવસ્થાપિત છે – સ્પર્ધાનું આર્થિક નિયંત્રણ માળખું અસાધારણ સંજોગોને જુએ છે. મર્યાદા ઓળંગી જવાના કિસ્સામાં, ક્લબોને અગાઉથી ઘટાડી દેવામાં આવેલ ખર્ચના 40% કરતા વધુ ખર્ચ કરવાની મંજૂરી નથી, જે આંકડો 2023/24 સીઝન માટે અસ્થાયી ધોરણે 50% સુધી વધારવામાં આવ્યો છે. આ કામચલાઉ વધારા પાછળનો વિચાર બજાર માટે ડાઉન પિરિયડમાં ટ્રાન્સફરને પ્રોત્સાહિત કરવાનો છે, જ્યારે તે જ સમયે ક્લબની નાણાકીય જરૂરિયાતો અને મેદાન પરની જરૂરિયાતો વચ્ચે સંતુલન જાળવવામાં આવે તેની ખાતરી કરવી, ક્લબને બજારમાં કામકાજ ચાલુ રાખવાની મંજૂરી આપે છે. બાંયધરી આપતી વખતે જરૂરી નાણાકીય સંતુલન સુધી પહોંચે ત્યાં સુધી ઓળંગાઈ ગયેલી રકમ ધીમે ધીમે ઘટાડવામાં આવે છે.

જો SCL ના 5% થી વધુનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા ખેલાડી દ્વારા બચત કરવામાં આવે તો તે બચતનો 50% ફરીથી ખર્ચી શકાય છે.

દરમિયાન, ક્લબના કેસમાં નવા રજીસ્ટ્રેશન માટે જેમણે તેમની મર્યાદા ઓળંગી છે, ખેલાડીના પગારમાં સિઝનમાં 25% થી વધુ વધારો કરી શકાતો નથી.

પ્લેયર સ્વેપની ગણતરી કેવી રીતે કરવામાં આવે છે?

ક્લબ અથવા SAD વચ્ચે ખેલાડીઓની અદલાબદલીના કિસ્સામાં, આ ઑપરેશન્સને એવું માનવામાં આવે છે કે જાણે તે સ્વતંત્ર ઑપરેશન હોય અને જાણે એક ક્લબ દ્વારા એક હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા હોય અને બીજી ક્લબ દ્વારા બીજી હસ્તાક્ષર કરવામાં આવે. એક (સ્વતંત્ર) વેલ્યુએશન કમિટી છે જે, જો જરૂરી હોય તો, ક્લબ દ્વારા દરેક ટ્રાન્સફરને સોંપવામાં આવેલ મૂલ્યોની સમીક્ષા કરી શકે છે અને સમાયોજિત કરી શકે છે.

શું ક્લબ્સ ટ્રાન્સફર માટે સંચિત ઇક્વિટી તરફ વળી શકે છે?

ઉપર દર્શાવ્યા મુજબ, ક્લબની સંયુક્ત ઇક્વિટી 2014/15 અને 2019/20 વચ્ચે તેમના સારા સંચાલનને કારણે 250% વધી છે. અસાધારણ સંજોગોમાં, તેઓ કોઈ એક ક્લબ માટે હોય અથવા સમગ્ર બોર્ડમાં હોય, જેમ કે કોવિડ-19 રોગચાળો, તે પૂછવામાં આવ્યું છે કે શું ક્લબ પાછલા વર્ષોથી બચાવેલા નાણાંનો ઉપયોગ કરી શકે છે. આર્થિક નિયંત્રણ અમુક સંચિત ઇક્વિટીના ઉપયોગ દ્વારા SCL ને વટાવી જવાની મંજૂરી આપે છે, જો કે તે ક્લબના “સ્વીકાર્ય ગુણોત્તર” થ્રેશોલ્ડથી નીચે ન આવે. તે પછી, આ એક સંસાધન છે જે ફક્ત તે ક્લબ માટે ઉપલબ્ધ છે જે નાણાકીય રીતે કહીએ તો, સ્થિર છે અને જેની પાસે બચત છે.

શું એવી ક્લબ્સ માટે પ્રતિબંધો છે જે આર્થિક નિયંત્રણ મર્યાદાઓને પૂર્ણ કરતા નથી?

હા. અન્ય મુદ્દાઓ ઉપરાંત, માટે દંડ પ્રણાલી છે: SCL ને ઓળંગવી; ડિલિવરી સમય સાથે બિન-પાલન; ગુમ થયેલ અથવા ખોટા દસ્તાવેજો; અન્ય ક્લબ, કર્મચારીઓ અથવા જાહેર વહીવટ સાથેના દેવાં; અને નાણાકીય સૂચકાંકોનું પાલન ન કરવું.

જો SAD મૂડી વધારાને મંજૂરી આપે છે, તો શું તેનો ઉપયોગ SCL વધારવા માટે થઈ શકે છે?

હા. જો કે, ક્લબની નાણાકીય પરિસ્થિતિના આધારે સહી પર વાપરી શકાય તેવી ટકાવારી બદલાશે. શ્રેષ્ઠથી લઈને સૌથી ખરાબ નાણાકીય સૂચકાંકો, તેઓ હસ્તાક્ષર માટે 80%, 65%, 50% અથવા 0% ફાળવી શકે છે.

પરવાનગી આપેલ ટકાવારીથી સ્વતંત્ર રીતે, સંપૂર્ણ રકમ સહી માટે ફાળવી શકાતી નથી, ઓછામાં ઓછું તરત જ નહીં. LALIGA EA SPORTS કલબોએ રકમ ચાર વર્ષ માટે મોકૂફ રાખવી જોઈએ, જ્યારે LALIGA HYPERMOTION ક્લબોએ બે વર્ષમાં આ રકમ કરવી જોઈએ.

SCL અપડેટ કરવા માટે હજુ સુધી પૂર્ણ ન થયેલા ટ્રાન્સફર માટેની રકમની ગણતરી કેવી રીતે કરવામાં આવે છે?

SCL ની ગણતરી કરવા માટેની ફોર્મ્યુલા અંદાજપત્રીય આવક પર આધારિત છે, જે એક અંદાજ છે કે ક્લબ કેટલી આવક લાવવાની અપેક્ષા રાખે છે. ટ્રાન્સફર માર્કેટની શરૂઆતમાં SCLની ગણતરી કરવા માટે, એક અંદાજ બનાવવામાં આવે છે અને, આ સુસંગત છે તેની ખાતરી કરવા માટે. શક્ય તેટલું, તે પાછલા વર્ષોની ક્લબની પ્રવૃત્તિ પર આધારિત છે.

2023/24 સીઝન માટે, બજેટ છેલ્લી ત્રણ સીઝનમાં ક્લબના સરેરાશ વેચાણ પર આધારિત હોઈ શકે છે, જ્યારે આ રકમમાં દરેક ટ્રાન્સફર સાથે આપમેળે વધારો થશે.

LALIGA એ ક્લબને કેટલીક આર્થિક મદદ સમર્પિત કરે છે જેઓ LALIGA HYPERMOTION માં ઉતારી દેવામાં આવી છે, આ રેલીગેશન સહાયની ચૂકવણી દરેક ક્લબ માટે વિશિષ્ટ હોય તેવા ચોક્કસ શરતો અને દાખલાઓના આધારે અલગ અલગ હોય છે. આ સિઝનમાં, 50% પ્રથમ વર્ષમાં SCL માટે ગણવામાં આવશે અને બાકીના 50% બીજા વર્ષમાં, જ્યાં સુધી ક્લબ લાલિગા હાઇપરમોશનમાં તે સિઝન માટે રહેશે.

COVIDને કારણે થયેલા નુકસાનની ગણતરી કેવી રીતે કરવામાં આવે છે?

કોવિડને કારણે થયેલા નુકસાનને પાંચ વર્ષમાં નીચેની ટકાવારીમાં પુનઃપ્રાપ્ત કરી શકાય છે: 2022/23માં 15%, અને પછી ક્રમિક 20%, 20%, 22.5% અને છેલ્લે 22.5% 2026/27 સિઝનમાં.

રિઝર્વ ટીમના ખેલાડીઓની સંડોવણી કેવી રીતે ગણવામાં આવે છે?

રિઝર્વ ટીમ (અથવા આશ્રિત ટીમ)માં નોંધાયેલા ખેલાડીઓ માટે કે જેઓ વર્તમાન સિઝન માટે વ્યાવસાયિક સ્પર્ધામાં ભાગ લેવા માટે વિઝા માટે અરજી કરે છે, તેઓને નીચેના માપદંડો અનુસાર SCLના હેતુઓ માટે પ્રથમ ટીમ ખેલાડી તરીકે ગણવામાં આવશે:

પહેલાથી જ ક્લબ સાથે જોડાયેલા ખેલાડીઓના કિસ્સામાં: જો પ્રથમ ટીમ મેચના 30% થી વધુ રમ્યા હોય, તો અનામત ટીમ સાથે રમાયેલી મેચોની ટકાવારી અને ખેલાડીનો પગાર.
નવા નોંધાયેલા ખેલાડીઓના કિસ્સામાં: ટ્રાન્સફરની રકમ અને ખેલાડીનો પગાર, તેમજ અગાઉનું રમતગમત પ્રદર્શન (રાષ્ટ્રીય ટીમ, ભૂતપૂર્વ ક્લબ અને લીગ વગેરે).
શું અગાઉથી નોંધણી ક્ષમતા વધારવી શક્ય છે?

આવક અથવા નફાની પ્રાપ્તિની અપેક્ષા રાખીને નોંધણી ક્ષમતા વધારવાનો વિકલ્પ છે. ક્લબ દ્વારા સમાન સિઝન દરમિયાન અગાઉની પરિસ્થિતિને પુનઃસ્થાપિત કરવાની પ્રતિબદ્ધતા સાથે, આ માપ પ્રકૃતિમાં સખત સંક્રમણકારી છે. આ માટે, બાંયધરી રોકડ ડિપોઝિટ અથવા બેંક ગેરંટીના સ્વરૂપમાં પ્રદાન કરવી આવશ્યક છે, જે ક્લબની બહારના શેરધારક અથવા તૃતીય પક્ષ દ્વારા પ્રદાન કરવી આવશ્યક છે, પરંતુ ક્લબ દ્વારા જ નહીં. આ અર્થમાં, પરિસ્થિતિ પુનઃસ્થાપિત ન થાય તેવા સંજોગોમાં, ગેરંટી ક્લબની બેલેન્સ શીટમાં નોન-રિફંડેબલ ઇક્વિટી તરીકે નોંધવામાં આવશે, અને LALIGA આ ગેરંટી ક્લબના મુદતવીતી દેવાની ચુકવણી માટે લાગુ કરી શકે છે. વધુમાં, આ નિયમ હેઠળ વાપરી શકાય તેવી મર્યાદિત મહત્તમ રકમ છે: LALIGA EA SPORTS માં નેટ ટર્નઓવરના 5% અને LALIGA HYPERMOTION માં 1.5%.

આર્થિક નિયંત્રણની આ તમામ વિશિષ્ટતાઓમાં, એ પણ નોંધવું જોઈએ કે કોઈપણ મૂડી વધારાનો સરવાળો, અને SCL વધારવા માટે ફાળવેલ સંચિત ઈક્વિટી, ટર્નઓવરના 25% થી વધુ ન હોઈ શકે.

Total Visiters :248 Total: 828095

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *