ફ્લોરિડાના મહાસાગરમાં હોટ ટબ જેટલું તાપમાન નોંધાયું

Spread the love

દક્ષિણ ફ્લોરિડાના છીછરા પાણીનું તાપમાન 100 ડિગ્રી ફેરેનહીટ સુધી પહોંચી ગયું

ફ્લોરિડા

સોમવારે દક્ષિણ ફ્લોરિડાના છીછરા પાણીનું તાપમાન એટલું વધુ ગયું હતું કે તેની તુલના બાથરૂમના હોટ ટબ સાથે કરવામાં આવી હતી. છીછરા પાણીના આ તાપમાને નવો વિશ્વ રેકોર્ડ બનાવ્યો હતો. દક્ષિણ ફ્લોરિડાના છીછરા પાણીનું તાપમાન 100 ડિગ્રી ફેરેનહીટ સુધી પહોંચી ગયું હતું.

મિયામીના દક્ષિણપશ્ચિમમાં લગભગ 60 કિલોમીટર દૂર મનાટી ખીણમાં 5 ફૂટની ઊંડાઈએ એક જ ખીણમાંથી રીડિંગ લેવામાં આવ્યું હતું. સત્તાવાર ડેટા દર્શાવે છે કે મહત્તમ તાપમાન 101.1 ડિગ્રી ફેરેનહીટ સાંજે 6:00 વાગ્યે નોંધાયું હતું અને લગભગ ચાર કલાક સુધી તે 100 ડિગ્રી ફેરેનહીટથી ઉપર રહ્યું હતું.

હવામાનશાસ્ત્રી અને પૂર્વ સરકારી વૈજ્ઞાનિક જેફ માસ્ટર્સે ટ્વિટ કર્યું હતું કે સમુદ્રની સપાટીના તાપમાન માટે કોઈ સત્તાવાર વિશ્વ રેકોર્ડ ન હોવા છતાં, વર્ષ 2020ના વૈજ્ઞાનિક પેપરમાં જાણવા મળ્યું હતું કે કુવૈત ખીણમાં અગાઉનું સૌથી વધુ તાપમાન 99.7 ડિગ્રી ફેરેનહીટ નોંધાયું હતું. તેમણે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે, આ નવું માપ જમીનની નજીક લેવામાં આવ્યું હોવાથી જમીનની અસરો અને પાણીમાં કાર્બનિક પદાર્થો દ્વારા માપનનું દૂષણ રેકોર્ડને અમાન્ય કરી શકે છે. જ્યાં સુધી ફોટોગ્રાફિક પુરાવા ન હોય ત્યાં સુધી 101 ડિગ્રી ફેરેનહીટ તાપમાનના રેકોર્ડને માન્ય ગણવું મુશ્કેલ હશે.

સૌના જેવી આ પરિસ્થિતિઓ કેટલાક મનુષ્યો માટે સુખદ હોઈ શકે છે, પરંતુ સતત ભારે ગરમી કોરલ રીફ ઇકોસિસ્ટમ્સ અને તેના પર નિર્ભર પ્રજાતિઓ માટે વિનાશક છે. યુએસ નેશનલ ઓસેનિક એન્ડ એટમોસ્ફેરિક એડમિનિસ્ટ્રેશનના જણાવ્યા અનુસાર તમામ દરિયાઈ પ્રજાતિઓમાંથી લગભગ 25 ટકા પ્રજાતિઓ કોરલ રીફમાં અથવા તેની નજીક જોવા મળે છે, જે ઉષ્ણકટિબંધીય વરસાદી જંગલોની જૈવવિવિધતાને હરીફ કરે છે.

સ્પેનિશ સંશોધકોએ જણાવ્યું હતું કે સમગ્ર વિશ્વમાં અસાધારણ હીટવેવ દરમિયાન ભૂમધ્ય સમુદ્રમાં સોમવારે અત્યાર સુધીનું સૌથી વધુ તાપમાન નોંધવામાં આવ્યું હતું. સ્પેનની મરીન સાયન્સ ઇન્સ્ટિટ્યૂટએ કહ્યું, “અમે ભૂમધ્ય સમુદ્રના દૈનિક સરેરાશ સમુદ્ર સપાટીના તાપમાનમાં 83.68 ડિગ્રી ફેરેનહીટનો નવો રેકોર્ડ નોંધ્યો છે. આ અગાઉનો રેકોર્ડ 23 ઓગસ્ટ 2003ના રોજ હતો, જેનું સરેરાશ તાપમાન 82.86 ડિગ્રી ફેરેનહીટ હતું.

નાસાના ક્લાઈમેટોલોજિસ્ટ ગેવિન શ્મિટ મુજબ, જુલાઈ 2023 હજારો વર્ષોમાં સંભવિત રીતે સૌથી ગરમ મહિનો બનવાના ટ્રેક પર છે. તેમણે ગયા અઠવાડિયે કહ્યું હતું કે, “આપણે સમગ્ર વિશ્વમાં અભૂતપૂર્વ પરિવર્તન જોઈ રહ્યા છીએ, જમીન અને સમુદ્ર પર વધતું તાપમાન રેકોર્ડ તોડી રહ્યું છે અને તેની અસરો મોટાભાગે માનવ દ્વારા આબોહવામાં થતા પરિવર્તનને કારણે છે.”

Total Visiters :96 Total: 847547

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *