ભારતે પાકિસ્તાન સાથે આર્થિક સબંધ સુધારવા જોઈએ

Spread the love

વિદેશ બાબતોની સંસદીય સ્થાયી સમિતિએ લોકસભામાં ભારતની નેબરહૂડ ફર્સ્ટ નીતિ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરતો અહેવાલ રજૂ કર્યો


નવી દિલ્હી
સંસદીય સમિતિએ સરકારને ફરી એકવાર પાકિસ્તાન સાથે આર્થિક સંબંધો સુધારવાનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો છે. તેમણે કહ્યું કે ભારત-પાકિસ્તાને સાંસ્કૃતિક સમાનતા અને સભ્યતાઓને કારણે કનેક્ટિવિટી વધારવાની દિશામાં કામ કરવું જોઈએ.
વિદેશ બાબતોની સંસદીય સ્થાયી સમિતિએ લોકસભામાં ભારતની નેબરહૂડ ફર્સ્ટ નીતિ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરતો અહેવાલ રજૂ કર્યો હતો. આ સમિતિનું નેતૃત્વ ભાજપના નેતા પીપી ચૌધરી કરી રહ્યા છે. લોકસભામાં રજૂ કરાયેલા અહેવાલમાં સમિતિએ કહ્યું કે આ ગતિશીલ નીતિ છે. રિપોર્ટમાં વધુમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે સમિતિ સરકારને વિનંતી કરે છે કે જો પાકિસ્તાન પહેલ કરે તો તેની સાથે આર્થિક સંબંધો સ્થાપિત કરવા જોઈએ. બંને દેશો વચ્ચે સાંસ્કૃતિક સમાનતા છે. બંને દેશોના નાગરિકો વચ્ચે કોઈ દુશ્મનાવટ નથી, જેના કારણે આપણે કનેક્ટિવિટી વધારવા દિશામાં કામ કરી શકીએ છીએ.
પાકિસ્તાનમાં ચીની બેલ્ટ અને તેના રોડ વિઝનની સાથે અમેરિકા પણ પાકિસ્તાનમાં રસ દાખવી રહ્યું છે. તેથી, સમિતિ વિસ્તૃત રીતે જણાવે છે કે નાના પડોશીઓ સાથે વ્યાપક જોડાણ અને સંબંધોને ગાઢ બનાવવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવું ભારતના હિતમાં છે. તેનાથી વ્યૂહાત્મક હિતો અને વિદેશ નીતિઓને સરળ બનાવી શકાય છે. પાકિસ્તાન સાથેના તણાવનું મુખ્ય કારણ આતંકવાદ છે. જોકે, સમિતિનું કહેવું છે કે વાતચીત ફળદાયી બને તે માટે અનુકૂળ વાતાવરણ બનાવવાની જવાબદારી ઈસ્લામાબાદની છે. સમિતિએ કહ્યું કે સરકારે પાકિસ્તાન સાથે પ્રાદેશિક અને બહુપક્ષીય સ્તરે જોડાણ કરવું જોઈએ, જેથી આતંકવાદ સામેની લડાઈમાં પાકિસ્તાનને સમર્થન મળી શકે.

Total Visiters :98 Total: 681615

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *