યુપીના કેટલાક જિલ્લામાં દુષ્કાળ, કેટલાક જિલ્લામાં પૂરથી હાહાકાર

Spread the love

રાજ્યમાં ઘણા સ્થળોએથી લોકોએ સ્થળાંતર કરીને પાળા પર પડાવ નાખ્યા છે જ્યારે ઘણી જગ્યાએ ગ્રામજનો પલાયનની તૈયારી કરી રહ્યા છે


લખનૌ
આ વખતે મોસમનો મિજામ કંઈક વિચિત્ર નજર આવી રહ્યો છે. રાજ્યના કેટલાક જિલ્લાઓ દુષ્કાળની ઝપેટમાં આવી રહ્યા છે, જ્યારે કેટલાક જિલ્લાઓમાં નદીઓમાં આવેલા પૂરના કારણે હાહાકારની મચી ગયો છે. ઘણા સ્થળોએથી લોકોએ સ્થળાંતર કરીને પાળા પર પડાવ નાખ્યા છે જ્યારે ઘણી જગ્યાએ ગ્રામજનો પલાયનની તૈયારી કરી રહ્યા છે. બીજી તરફ હવામાન વિભાગનું કહેવું છે કે આ અઠવાડિયે વરસાદ પડશે. આવી સ્થિતિમાં આ વખતે લોકો પૂર અને દુષ્કાળ બંનેનો સામનો કરી રહ્યા છે.
બદાયુમાં ગંગાનું જળ સ્તર 12 વર્ષના રેકોર્ડ બાદ હવે સ્થિર છે. ફર્રુખાબાદ અને નરોરા બુલંદશહરમાં પણ આવી જ સ્થિતિ છે. પ્રયાગરાજમાં યમુના નદીમાં પૂર છે. લખીમપુર ખેરીના શારદામાં પાણી સતત વધી રહ્યું છે. એનસીઆર ક્ષેત્રમાં યમુનામાં પુષ્કળ પાણી છે અને દરિયાકાંઠાના ગામોમાં પૂરની સ્થિતિ છે. બીજી તરફ આ વખતે જિલ્લામાં સરેરાશ કરતાં 25 ટકા ઓછો વરસાદ નોંધાયો છે. જો થોડા દિવસોમાં વરસાદ નહીં પડે તો દુષ્કાળ જેવી સ્થિતિ સર્જાશે.
સીતાપુરમાં સરયૂ અને શારદા નદીના વહેણને કારણે ગયા અઠવાડિયે સરયૂનું જળ સ્તર ખતરાના નિશાનને પાર કરી ગયું હતું. જેના કારણે મહેમુદાબાદ તહસીલ વિસ્તારના 30 ગામો પૂરના પાણીથી ઘેરાઈ ગયા હતા. જો કે પાણીની સપાટીમાં 30 સેમીનો ઘટાડો થયો છે અને રસ્તાઓ અને ગામોની આસપાસ ભરાયેલા પાણીમાં ઘટાડો થયો છે પરંતુ લગભગ 400 વીઘા ખેતરો હજુ પણ પૂરની ચપેટમાં છે. ખેડૂતોનું કહેવું છે કે વરસાદ થયો છે જેના કારણે ડાંગરની રોપણીમાં ફાયદો થયો છે.
બારાબંકીમાં પૂરથી રામસનેહીઘાટ, સિરૌલીગૌસપુર અને રામનગર તાલુકામાં 100થી વધુ ગામો પ્રભાવિત થયા છે. છેલ્લા 40 દિવસથી સરયુ નદીનું જળસ્તરમાં ઘટાડો-વધારો થઈ રહ્યો છે. નદી કિનારે વસેલા 35 જેટલા ગામોના ગ્રામજનોએ પોતાનો સામાન બાંધીને બેઠા છે. નદીની બીજી બાજુએ એક ડઝન ગામો આવેલા છે જ્યાં રાહત પહોંચવી મુશ્કેલ છે. આવી સ્થિતિમાં તેઓ પલાયન માટે તૈયાર છે.
ગોંડામાં સરયુમાં સતત બેરેજમાંથી છોડવામાં આવેલું પાણી ડિસ્ચાર્જ થઈ રહ્યું છે. નદી ખતરાના નિશાનથી 29 સેમી નીચે વહી રહી છે. નદીના વહેણને કારણે કરનૈલગંજના ઘણા લોકોએ ગામડાઓમાંથી સ્થળાંતર કર્યું છે.
અમેઠી જિલ્લામાં જુલાઈ મહિનામાં 58.54 ટકા વરસાદ નોંધાયો છે. ઘણા દિવસોથી વરસાદના અભાવે ખરીફ સીઝનનો પાક સુકાઈ જવાના આરે હતો પરંતુ શનિવારે અને રવિવારે બપોર બાદ 8.8 મીમી વરસાદ પડતા ખેડૂતોને હાલની દુષ્કાળની સમસ્યામાંથી મુક્તિ મળી છે.

Total Visiters :122 Total: 847170

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *