દેશમાં જૂન મહિનામાં 20.2 લાખ નવા કર્મચારીઓ એસિકમાં જોડાયા

Spread the love

આ વર્ષે જૂનમાં કુલ 24,298 નવી કંપનીઓએ આ સામાજિક યોજના હેઠળ પોતાનું રજીસ્ટ્રેશન કરાવ્યું

નવી દિલ્હી

જૂન 2023 માં, રોજગારની કૂચ પર સારા સમાચાર આવ્યા છે. કુલ 20.2 લાખ નવા કર્મચારીઓ જૂન મહિનામાં કર્મચારી રાજ્ય વીમા નિગમ (એસિક)માં જોડાયા છે. બીજી તરફ, જો આપણે મે વિશે વાત કરીએ તો, એસિકમાં જોડાનારા નવા કર્મચારીઓની સંખ્યા જૂન મહિના જેટલી હતી. જ્યારે એપ્રિલ 2023માં કુલ 17.8 લાખ લોકો આ યોજના સાથે જોડાયેલા હતા. શ્રમ અને રોજગાર મંત્રાલય દ્વારા જાહેર કરવામાં આવેલા આંકડા અનુસાર, આ વર્ષે જૂનમાં કુલ 24,298 નવી કંપનીઓએ આ સામાજિક યોજના હેઠળ પોતાનું રજીસ્ટ્રેશન કરાવ્યું છે. જ્યારે મે 2023માં કુલ 24,886 નવી કંપનીઓએ સ્કીમ હેઠળ નોંધણી કરાવી હતી.

ઈકોનોમિક ટાઈમ્સમાં પ્રકાશિત અહેવાલ મુજબ, એમ્પ્લોઈઝ સ્ટેટ ઈન્સ્યોરન્સ કોર્પોરેશન હેઠળ નોંધાયેલા 20.2 લાખ કર્મચારીઓમાંથી 48.22 ટકા 25 વર્ષથી ઓછી ઉંમરના યુવાનો છે. આવી સ્થિતિમાં જૂન, 2023માં સંગઠિત ક્ષેત્રમાં કુલ 9.77 લાખ યુવાનોને નોકરી મળી છે. તે જ સમયે, આ આંકડા એ પણ દર્શાવે છે કે જૂન 2023 માં, કુલ 3.8 લાખ મહિલાઓને નોકરી મળી છે. તે જ સમયે, 71 ટ્રાન્સજેન્ડરોએ પણ યોજના હેઠળ નોંધણી કરાવી છે.

નોંધનીય છે કે સંગઠિત ક્ષેત્રમાં 21,000 રૂપિયાથી ઓછો માસિક પગાર ધરાવતા લોકો આ યોજના હેઠળ પોતાનું રજીસ્ટ્રેશન કરાવી શકે છે. આમાં પણ કંપની અને કર્મચારીઓ બંને પોતપોતાનું યોગદાન આપે છે. આ સ્કીમની જેમ, 10 કે તેથી વધુ કર્મચારીઓ ધરાવતી કંપની પોતાની નોંધણી કરાવી શકે છે. નોંધણી પછી, તમામ લાભાર્થીઓને ESI કાર્ડ મળે છે. આવી સ્થિતિમાં, યોજના હેઠળ દર મહિને નોંધાયેલા લોકોની સંખ્યા દર્શાવે છે કે સંગઠિત ક્ષેત્રમાં કેટલા લોકોને નોકરી મળી છે.

આ યોજના હેઠળ, સરકાર ઓછા પગારવાળા લોકોને વધુ સારી તબીબી સુવિધાઓ પૂરી પાડે છે. આ માટે, સરકાર રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોમાં 150 થી વધુ હોસ્પિટલો અને દવાખાનાઓ પણ ચલાવે છે. જેમાં યોજનાના લાભાર્થીઓ અને તેમના પરિવારજનોને વિનામૂલ્યે સારવાર આપવામાં આવે છે. આ યોજના હેઠળ, કોઈ બિમારીના કિસ્સામાં, કર્મચારીના પરિવારને 91 દિવસ સુધીની પેઇડ રજાની સુવિધા પણ મળે છે. તે જ સમયે, મહિલા કર્મચારીઓને મેટરનિટી લીવના બદલામાં 26 અઠવાડિયા માટે સંપૂર્ણ પગાર મળે છે.

Total Visiters :60 Total: 681830

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *