આઈઆઈટી મુંબઈને 160 કરોડ રૂપિયાનું ગુપ્ત દાન મળ્યું

Spread the love

આવું પ્રથમ વખત બન્યું છે કે આઈઆઈટીને બેનામી દાન મળ્યું છે


મુંબઈ
આઇઆઇટી બોમ્બેને 160 કરોડ રૂપિયાનું બેનામી દાન મળ્યું છે. આ ચેક એક ભૂતપૂર્વ વિદ્યાર્થી તરફથી આવ્યો છે જે પોતાના વિશે સંપૂર્ણ ગુપ્તતા જાળવવા ઈચ્છે છે. પહેલીવાર કોઈએ આટલી મોટી રકમ ગોપનીય રીતે દાન કરી છે. આઈઆઈટીબીના ડાયરેક્ટર સુભાષીષ ચૌધરીએ તેની સરખામણી મંદિરો સાથે કરી હતી જ્યાં લોકો ઉદારતાથી દાન કરે છે.
સુભાષીષ ચૌધરીએ કહ્યું હતું કે આવું પ્રથમ વખત બન્યું છે કે અમને બેનામી દાન મળ્યું છે. જ્યારે યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સમાં આ બાબત સામાન્ય છે, મને નથી લાગતું કે ભારતની કોઈપણ યુનિવર્સિટીએ એવું દાન મેળવ્યું હોય જ્યાં દાતા અનામી રહેવા ઈચ્છતા હોય. જોકે હાલ જે પણ ભૂતપૂર્વ વિદ્યાર્થીએ આ દાન આપ્યું છે તે જાણે છે કે તે આઈઆઈટીબીને નાણાં આપશે તો તેનો અસરકારક રીતે અને યોગ્ય હેતુ માટે ઉપયોગ કરવામાં આવશે.
આઇઆઇટી-બોમ્બેએ જણાવ્યું કે દાનમાં મળેલા 160 કરોડ ક્યાં ખર્ચવામાં આવશે.આ દાન એવા સમયે આવ્યું છે જ્યારે સંસ્થા બજેટમાં કાપથી પ્રભાવિત છે અને વિસ્તરણ માટે હાયર એજ્યુકેશન ફાઇનાન્સ એજન્સી (એચઈએફએ) પાસેથી લોન લઇ રહી છે. દાન તરીકે મળેલી રૂ. 160 કરોડની રકમ કેમ્પસમાં ગ્રીન એનર્જી એન્ડ સસ્ટેનેબિલિટી રિસર્ચ હબ (જીઈએસઆર) સ્થાપવામાં ખર્ચવામાં આવશે. આના એક ભાગનો ઉપયોગ નવી ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર બનાવવા માટે કરવામાં આવશે અને મોટો ભાગ સંશોધન માટે અલગ રાખવામાં આવશે.
જીઈએસાર હબ બેટરી ટેક્નોલોજી, સોલાર ફોટોવોલ્ટેઇક્સ, બાયોફ્યુઅલ, સ્વચ્છ હવા વિજ્ઞાન, પૂરની આગાહી અને કાર્બન કેપ્ચર સહિતના જટિલ ક્ષેત્રોમાં સંશોધનની સુવિધા આપવામાં આવશે. આઈઆઈટી બોમ્બે કેમ્પસમાં ગ્રીન હબ ઉદ્યોગ સંબંધિત તાલીમ પ્રદાન કરશે અને વૈશ્વિક યુનિવર્સિટીઓ અને કોર્પોરેશનો સાથે સહયોગ વિકસાવશે.
પ્રોફેસરે જણાવ્યું હતું કે, તેનો હેતુ ગ્રીન એનર્જી અને ટકાઉપણામાં ઉદ્યોગસાહસિકતાને પ્રોત્સાહિત કરતી વખતે વ્યવહારુ અને પરિવર્તનકારી ઉકેલો શોધવાનો છે. આઈઆઈટી બોમ્બે કેમ્પસમાં એક અદ્યતન શૈક્ષણિક બિલ્ડીંગ તરીકે વિકસિત થશે. આ સંશોધન કેન્દ્રના કેન્દ્રમાં આબોહવા જોખમોનું મૂલ્યાંકન, અસરકારક શમન વ્યૂહરચના વિકસાવવી, આબોહવા પરિવર્તન અનુકૂલન અને વ્યાપક પર્યાવરણીય દેખરેખનો પણ સમાવેશ કરવામાં આવશે.

Total Visiters :57 Total: 681688

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *