વાયુસેના 100 નવા એલસીએ તેજસ, એમએઆરકે-1એ જેટ એરક્રાફ્ટ ખરીદશે

Spread the love

આવા 83 ફાઈટર જેટ માટે 48 હજાર કરોડ રૂપિયાનો કોન્ટ્રાક્ટ બે વર્ષ પહેલા જ સાઈન થઈ ચૂક્યો છે


નવી દિલ્હી
ભારતીય વાયુસેનાને વધુ શક્તિશાળી માટે સ્વદેશી રીતે વિકસિત 100 વધુ એલસીએ તેજસ એમએઆરકે-1એ જેટ એરક્રાફ્ટનો ઓર્ડર આપવાનું વિચારી રહી છે. આવા 83 ફાઈટર જેટ માટે 48 હજાર કરોડ રૂપિયાનો કોન્ટ્રાક્ટ બે વર્ષ પહેલા જ સાઈન થઈ ચૂક્યો છે. એલસીએ તેજસ એમએઆરકે-1એ વર્તમાન વેરિઅન્ટ કરતાં ઘણા વધારાના સુધારાઓ સાથે આવશે.
ભારતીય વાયુસેના આવનારા સમયમાં વધુ મજબૂત બનશે. ભારતીય એરફોર્સના હિન્દુસ્તાન એરોનોટિક્સ લિમિટેડ (એચએએલ)ને વધુ 100 એલસીએ તેજસ એમએrકે-1એ જેટ એરક્રાફ્ટનો ઓર્ડર આપવાની યોજના બનાવી રહી છે. બે વર્ષ પહેલા ફેબ્રુઆરી 2021માં આવા 83 ફાઈટર એરક્રાફ્ટની ખરીદી માટે 48 હજાર કરોડ રૂપિયાના સોદા પર પણ હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા હતા. આ સ્વ-નિર્ભર ભારતની દિશામાં સ્વદેશી એરોસ્પેસ ક્ષેત્રને વધુ મજબૂત બનાવશે. ફેબ્રુઆરી 2021માં 83 એલસીએ તેજસ એમએrકે-1એ જેટ માટે કરાર પર હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા હતા. તે ઓર્ડરથી, એલસીએએ વેરિઅન્ટની કુલ સંખ્યા હવે 123 થઈ ગઈ છે.
આઈએઓફ દ્વારા પહેલેથી જ ઓર્ડર કરાયેલ 40 એલસીએ એમએrકે-1s પ્રારંભિક ઓપરેશનલ ક્લિયરન્સ (આઈઓસી) અને વધુ અદ્યતન ફાઇનલ ઓપરેશનલ ક્લિયરન્સ (એફઓસી) ગોઠવણીમાં છે. એલસીએ તેજસ એમએrકે-1એ વર્તમાન વેરિઅન્ટ કરતાં ઘણા વધારાના સુધારાઓ સાથે આવશે. જેના કારણે તે અત્યાર સુધીનું સૌથી અદ્યતન એલસીએ વેરિઅન્ટ બની જશે. એલસીએ તેજસ એમકે-1એ એરક્રાફ્ટમાં એરફોર્સને પૂરા પાડવામાં આવેલા પ્રારંભિક 40 એલસીએએ કરતાં વધુ અદ્યતન એવિઓનિક્સ અને રડાર છે. નવા એલસીએ એમએઆરકે1એએસમાં 65થી 70 ટકા સ્વદેશી હશે. અહેવાલો અનુસાર પ્રથમ એલસીએ એમકે-1 એરક્રાફ્ટ ફેબ્રુઆરી 2024માં આપવામાં આવશે, બાકીના એરક્રાફ્ટની ડિલિવરી વર્ષ 2029 સુધીમાં કરવામાં આવશે. એલસીએ એમકે-1 એરક્રાફ્ટને સરહદી વિસ્તારમાં તૈનાત કરવામાં આવે તેવી અપેક્ષા છે. એમકે-1 એરક્રાફ્ટ ડિજિટલ રડાર ચેતવણી રીસીવર, બાહ્ય સ્વ-રક્ષણ જામર પોડ, બહેતર રડાર, અદ્યતન બિયોન્ડ-વિઝ્યુઅલ-રેન્ડ (બીવીઆર) મિસાઇલો અને ખાસ કરીને વધુ સારી જાળવણી સાથે આવશે.

Total Visiters :89 Total: 827973

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *