રાજ્યસભાના અધ્યક્ષે આઠ વિભાગ સબંધિત સંસદીય સ્થાયી સમિતિઓ બદલી

Spread the love

આમાં કોંગ્રેસના રાજ્યસભાના વરિષ્ઠ સાંસદ પી ચિદમ્બરમની 31 સભ્યોની ગૃહ પેનલમાં નિમણૂકનો સમાવેશ થાય છે


નવી દિલ્હી
સંસદની સ્થાયી સમિતિઓનું પુનર્ગઠન કરવામાં આવ્યું છે. રાજ્યસભાના અધ્યક્ષ જગદીપ ધનખરે આઠ વિભાગ સંબંધિત સંસદીય સ્થાયી સમિતિઓ બદલી છે. આમાં કોંગ્રેસના રાજ્યસભાના વરિષ્ઠ સાંસદ પી ચિદમ્બરમની 31 સભ્યોની ગૃહ પેનલમાં નિમણૂકનો સમાવેશ થાય છે.
રાજ્યસભાના અધ્યક્ષે લોકસભાના અધ્યક્ષની સલાહથી આઠ સમિતિઓની પુનર્ગઠન કર્યું છે. સંસદીય સ્થાયી સમિતિઓમાં ફેરફાર કરવામાં આવ્યા છે જે અધ્યક્ષના વહીવટી અધિકાર ક્ષેત્રમાં આવે છે. રાજ્યસભાના અધ્યક્ષે ચિદમ્બરમને ગૃહ બાબતોની સંસદીય સ્થાયી સમિતિના સભ્ય તરીકે એવા સમયે નિયુક્ત કર્યા જ્યારે પેનલ ત્રણ પ્રસ્તાવિત બિલ પર ચર્ચા કરી રહી છે. ઈન્ડિયન કોડ ઓફ જસ્ટિસ 2023, ઈન્ડિયન સિવિલ ડિફેન્સ કોડ, 2023 અને ઈન્ડિયન એવિડન્સ એક્ટ એવા ત્રણ બિલ છે, જેનો ઉદ્દેશ્ય ફોજદારી ન્યાય કાયદામાં ફેરફાર કરવાનો છે. આ બિલો 11 ઓગસ્ટના રોજ કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રી અમિત શાહ દ્વારા સંસદમાં રજૂ કરવામાં આવ્યા હતા. 24 વિભાગીય સ્થાયી સમિતિઓ છે અને આ દરેક સમિતિઓમાં 31 સભ્યો છે, જેમાંથી 21 લોકસભા અને 10 રાજ્યસભાના છે.
આઠ સમિતિઓમાં હવે પુનર્ગઠન કરવામાં આવ્યું છે. કોંગ્રેસના પી ભટ્ટાચાર્યના સ્થાને પી ચિદમ્બરમની નિમણૂક કરવામાં આવી છે. ભટ્ટાચાર્ય હાલમાં જ નિવૃત્ત થયા છે. પાર્ટીના લોકસભા સાંસદ અધીર રંજન ચૌધરી પહેલાથી જ બીજેપી સાંસદ બ્રિજલાલની આગેવાની હેઠળની હોમ પેનલના સભ્ય છે. આ ઉપરાંત સ્પીકરે કોંગ્રેસના સાંસદ જયરામ રમેશને વિજ્ઞાન અને ટેક્નોલોજી, પર્યાવરણ, વન અને આબોહવા પરિવર્તન સમિતિના અધ્યક્ષ તરીકે પણ નિયુક્ત કર્યા છે. આ સિવાય છ મુખ્ય સંસદીય સમિતિઓ (ગૃહ, આઇટી, સંરક્ષણ, બાહ્ય બાબતો, નાણાં અને આરોગ્ય)ની અધ્યક્ષતા ભાજપ અથવા તેના સાથી પક્ષો દ્વારા કરવામાં આવે છે.

Total Visiters :105 Total: 711304

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *